สอบถามการเริ่มหยุดจ่ายหนี้ ตกงาน

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108682 โดย Tiktok.69
สวัสดีค่ะ เราเป็นพนักงาน บริษัทเอกชน ก่อนหน้านี้ค่ะ ตอนนี้ตกงานมาได้ 3 เดือนแล้ว
มีหนี้ที่ต้องชำระ ประมาณ 250,000 (บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคล) ตอนนี้วิกฤติแล้ว เรายื้อมาและพยายามจ่ายมาตลอด ไม่เคยค้างชำระ ไม่เคยจ่ายล่าช้า ตอนนี้สุดทางไม่มีจ่ายแล้ว เรื่องนี้ทางบ้านไม่รู้ เราหาทางช่วยตัวเองมาตลอด
สอบถามผู้รู้ทีค่ะ หากหยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิต เราจะโดนฟ้องไหม อีกกรณีคือ เราจะแจ้งทางธนาคารว่าเราตหงาน พอมีวิธีไหนบ้างที่จะลดขั้นตอนการโดนฟ้องได้บ้างค่ะ หรือสมาชิกท่านใดมีคำแนะนำ รบกวนแนะนำทีค่ะ ว่าจะต้องเริ่มขั้นตอนยังไงบ้างค่ะ เครียดมากนอนไม่หลับแล้วค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108683 โดย aof

Tiktok.69 เขียน: สวัสดีค่ะ เราเป็นพนักงาน บริษัทเอกชน ก่อนหน้านี้ค่ะ ตอนนี้ตกงานมาได้ 3 เดือนแล้ว
มีหนี้ที่ต้องชำระ ประมาณ 250,000 (บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคล) ตอนนี้วิกฤติแล้ว เรายื้อมาและพยายามจ่ายมาตลอด ไม่เคยค้างชำระ ไม่เคยจ่ายล่าช้า ตอนนี้สุดทางไม่มีจ่ายแล้ว เรื่องนี้ทางบ้านไม่รู้ เราหาทางช่วยตัวเองมาตลอด
สอบถามผู้รู้ทีค่ะ หากหยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิต เราจะโดนฟ้องไหม อีกกรณีคือ เราจะแจ้งทางธนาคารว่าเราตหงาน พอมีวิธีไหนบ้างที่จะลดขั้นตอนการโดนฟ้องได้บ้างค่ะ หรือสมาชิกท่านใดมีคำแนะนำ รบกวนแนะนำทีค่ะ ว่าจะต้องเริ่มขั้นตอนยังไงบ้างค่ะ เครียดมากนอนไม่หลับแล้วค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

ตอบเท่าที่รู้เพราะพึ่งเจออยู่ตอนนี้ เรื่องฟ้องโดนเเน่นอน เฉลี่ยประมาน 4-5 เดือน ถึงจะมีหมายศาลไปส่งที่บ้าน หมายศาลจะไม่ส่งไปที่ทำงานหรือที่อยู่ปัจุบัน หมายศาลจะส่งไปที่อยู่ตามทะเบียนบ้านเท่านั้น ส่วนเรื่องเเจ้งธนาคารว่าเราตกงาน เต็มที่ธนาคารก็ให้เราประนอมหนี้ปรับโครงสร้างหนี้ไหม่

ลองดูความคิดเห็นท่านอื่นเพิ่มเติมครับ สู้ๆครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108684 โดย ยิ้มอ่อน
ถ้าไม่ต้องการให้เสียเครดิตก็ต้องหาเงินมาปิดให้หมด แบบนี้คิดว่าจำเป็นต้องบอกครอบครัวให้รับทราบ ครอบครัวอาจจะสามารถช่วยเหลือได้
หรือ หากไม่สามารถหาเงินมาชำระได้หมดจริงๆ สุดท้ายก็ต้องยอมเสียเครดิต ตามที่อ่านของเพื่อนในหลายกระทู้ ฟ้องเร็วสุดหลังจากหยุดประมาณ 4 รอบบิล ซึ่งหลังจากธนาคารส่งฟ้องคุณจะมีเวลาอีก 1-3 เดือนก่อนขึ้นศาล รวมๆคือคุณมีเวลา 5-7 เดือนในการแก้ไขหาทางออกให้กับหนี้บัตรเครดิตเหล่านั้น อันนี้กรณีที่ธนาคารส่งฟ้องเร็วนะคะ
ตอนนี้คุณต้องตั้งสติและวางแผนการปลดหนี้ การหางานใหม่ค่ะ
สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.324 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena