เป็นหนี้เกือบ 6 ล้าน จ่ายไม่ไหวแล้ว จะหยุดจ่ายบางตัวค่ะ รบกวนขอกำลังใจและคำแนะนำ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109754 โดย Phatt
เราเคยได้รับข้อความนี้สองครั้งค่ะ ครั้งแรกไม่มีอะไร หลังจากนั้นประมาณ 1 สัปดาห์ มีข้อความส่งมาอีกครั้ง ผ่านไปไม่เกินหนึ่งชั่วโมง เจ้าหน้าที่มาหาถึงหน้าแผนกทร่เราทำงานเลยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109764 โดย แม่น้องพรีม
เป็นกำลังใจให้นะคะ มี Firstchoice เหมือนกันค่ะ หยุดจ่าย สัก 4 -5 เดือน ก็ให้ส่วนลดแล้วค่ะ ตัวนี้น่าจะพอปิดง่ายสุด

ส่วน CIMB ยอดน้อยกว่าเรา แต่ว่า ใกล้เคียงกัน ตอนนี้ ตัวเราคงใกล้โดนหมายศาลแล้ว เพราะ จนท แจ้งว่า ขออนุมัติเลขคดีแล้ว จนท ยังพูดจาดีอยู่ แต่ไม่มีจ่ายจริงๆ คงยอม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109766 โดย เจ๋งแจ๋ว
ไม่รู้จะพอช่วยได้มากน้อยแค่ใหนนะครับ
เรื่องบ้าน ไม่แน่ใจว่าครบรอบ 3 ปี ไปแล้วหรือยังครับ
ถ้า refinance ไม่ work
อย่าลืม ขอ retention ด้วยนะครับ ช่วยได้เดือนนึงหลายพันบาทอยุ่ครับ

อ้อ อีกเรื่อง ทำบัญชีรายรับรายจ่ายด้วยนะครับ
ช่วยได้เยอะจริงๆ เราจะเห็นภาพรวมว่า เราเหลือ cashflow ในแต่ละเดือนมั้ยหลังจากหยุดจ่ายหนี้บางตัว แล้วเพื่อจะได้เห็นอีกว่า เงินเหลือเก็บไว้รอ haircut ด้วยมั้ย

สู้สู้ครับ

5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109969 โดย Timmie
ขอบคุณคุณเจ๋งแจ๋ว คุณแม่น้องพรีม และคุณPhatt มากๆนะคะ

5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110055 โดย Timmie
อัพเดต 4 เมษายน 2562 ค่ะ

ล่าสุด Citibank มีส่วนลดให้ปิดที่ 170,000 จากยอดที่ขึ้นไปประมาณ 290,000 ต่อไปที่ 150,000 ทางนั้นไม่ยอม ก็เลยบอกงั้นคงจ่ายไม่ได้ เพราะหามาได้เท่านี้จริงๆ ทางนั้นเลยบอกว่าถ้ามีเจ้าไหนให้ยอดปิดบัญชีที่ดีกว่าก็ไปปิดทางนั้นก่อน ส่วนของ Citibank ก็ไปทำยอมความกันที่ศาล (ค้างมา 3 เดือน ไม่รู้ว่าฟ้องช้าเร็วแค่ไหน เคยอ่านเจอที่ 6 เดือน แต่บางคนก็นานเป้นปีเลย)

จะรบกวนพี่ๆว่าส่วนลดที่ได้นี่ถือว่าเป็นยังไงคะ แล้วมีใครได้มากกว่านี้รึเปล่า

ขอบคุณทุกคำแนะนำและกำลังใจนะคะ

5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110088 โดย Timmie
อัพเดตล่าสุด 5 เมษายน 2562
เพิ่งสดๆร้อนๆ

ทาง Citi Advance ส่งคนมาที่ออฟฟิสเลยค่ะ ขึ้นมาถึงออฟฟิส ตอนนั่งทำงานอยู่เลย ถามหาชื่อหนูแล้วพี่อีกคนก็บอกทางมา มาถึงก็ถามชื่อนามสกุลหนู แล้วบอกว่ามาจาก Citi หนูเลยพาลงไปคุยกันข้างล่างดีกว่า เจ้าหน้าที่ก็คุยดีนะคะ ถามว่าหนูติดตรงไหนอะไรยังไง ก็เล่าให้เค้าฟังไป เค้าก็เสนอแนวทาง (ใจหนูอยากจะปิด Ready Credit อยู่แล้วไง แต่เค้าไม่ลดให้อย่างที่อยากได้) คุยกันไปมาตกลงว่าให้จบที่ 182,000 (จาก เกือบ 360,000 ยอด ณ ปัจจุบัน) แล้วเค้าจะไปเสนอให้ แต่ก้อต้องเขียนบรรยายเข้าไปว่าติดเจ้าไหนอยู่บ้าง และแนบใบแจ้งหนี้เจ้าอื่นๆ แล้วส่งไปให้เค้า เค้าจะรีบดำเนินการให้ ก็ต้องมารอว่าจะได้ตามที่คุยมั้ย ถ้าได้เค้าจะมีเอกสารให้ ให้เราไปจ่ายยอดบางส่วนก่อน ที่เหลือภายในสิ้นเดือน

ขอบคุณพื้นที่แห่งนี้ ทุกๆความรู้และทุกๆกำลังใจค่ะ

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110118 โดย cartoon10825

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110199 โดย Timmie
คุณ cartoon10825 ถ้าเป็นตัว Aeon ไม่ทราบจริงๆค่ะ แต่ก็มีพี่ๆมาแชร์กันไว้นะคะสำหรับเจ้านี้ ลองดูนะคะ พี่ๆในนี้ใจดี ช่วยเหลือกัน หนูก็ได้ความรู้ กำลังใจจากที่นี่ค่ะ สู้ๆไปด้วยกันนะคะ

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110204 โดย DaddyP65
ข้อเสนอดีใช้ได้เลยครับ จะได้จบไปเจ้านึงเนอะ แล้วไปรับกับ CIMB ต่อ รายนั้นเขี้ยวมาก

Timmie เขียน: อัพเดตล่าสุด 5 เมษายน 2562
เพิ่งสดๆร้อนๆ

ทาง Citi Advance ส่งคนมาที่ออฟฟิสเลยค่ะ ขึ้นมาถึงออฟฟิส ตอนนั่งทำงานอยู่เลย ถามหาชื่อหนูแล้วพี่อีกคนก็บอกทางมา มาถึงก็ถามชื่อนามสกุลหนู แล้วบอกว่ามาจาก Citi หนูเลยพาลงไปคุยกันข้างล่างดีกว่า เจ้าหน้าที่ก็คุยดีนะคะ ถามว่าหนูติดตรงไหนอะไรยังไง ก็เล่าให้เค้าฟังไป เค้าก็เสนอแนวทาง (ใจหนูอยากจะปิด Ready Credit อยู่แล้วไง แต่เค้าไม่ลดให้อย่างที่อยากได้) คุยกันไปมาตกลงว่าให้จบที่ 182,000 (จาก เกือบ 360,000 ยอด ณ ปัจจุบัน) แล้วเค้าจะไปเสนอให้ แต่ก้อต้องเขียนบรรยายเข้าไปว่าติดเจ้าไหนอยู่บ้าง และแนบใบแจ้งหนี้เจ้าอื่นๆ แล้วส่งไปให้เค้า เค้าจะรีบดำเนินการให้ ก็ต้องมารอว่าจะได้ตามที่คุยมั้ย ถ้าได้เค้าจะมีเอกสารให้ ให้เราไปจ่ายยอดบางส่วนก่อน ที่เหลือภายในสิ้นเดือน

ขอบคุณพื้นที่แห่งนี้ ทุกๆความรู้และทุกๆกำลังใจค่ะ

5 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #110220 โดย Parinyanoi
สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้ครับ ของผม เหลือกรุงศรี. ยอดตอนนี้ไหลไป140000
ผมขอเสอนปิด80000 ษริษัทไม่ยอมครับ ผมก็เลยปล่อยไปตามระบบ
จากยอดทั่งหมดเกือบ1ล้าน เป็นกำลังใจให้ครับ

5 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #110236 โดย Timmie
ขอบคุณคุณ Parinyanoi และคุณ DaddyP65 มากๆเลยนะคะ สำหรับกำลังใจและคำแนะนำ ใกล้จะจบไปอีกเจ้าแล้วค่ะ แล้วก็ต้องสู้ๆกันต่อไปกับเจ้าที่เหลือ

5 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #110253 โดย DaddyP65
ของ Citi เค้าก็ให้ผมทำหนังสือขอลดยอดหนี้ เข้าไป ผมเพิ่งส่งไปขอลด 40% รอฟังผลอยู่ครับ

5 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #110254 โดย Pheonix
ข้อ 5. ตามข้อมูลธนาคารแห่งประเทศไทย สินเชื่อส่วนบุคคลภายใต้การกำกับ ณ วันที่ 31 มกราคม 2562 และอัตราดอกเบี้ยเงินฝากของธนาคารพาณิชย์ ประจำวันที่ 17 เมษายน 2562 สำเนาเอกสารท้ายคำให้การหมายเลข 3
1) สินเชื่อส่วนบุคคลภายใต้การกำกับ จำนวนบัญชีทั้งสิ้น 13,435,838 บัญชี ยอดสินเชื่อคงค้าง 385,254 ล้านบาท คิดดอกเบี้ยร้อยละ 28 ต่อปี เป็นเงินค่าดอกเบี้ยปีละ 107,871.12 ล้านบาท
2) ดอกเบี้ยเงินฝากธนาคารพาณิชย์ ถือเป็นต้นทุนเงินให้สินเชื่ออัตราสูงสุดร้อยละ 1.65 ต่อปี คิดเป็นต้นทุนเงินให้สินเชื่อปีละ 6,356.69 ล้านบาท
3) ธนาคารพาณิชย์และผู้ประกอบธุรกิจสินเชื่อบุคคล มีกำไรขั้นต้นปีละ 101,514.43 ล้านบาท ทำไมกำไรมหาศาลขนาดนี้ แต่ประชาชนผู้บริโภคต้องเดือดร้อนแสนสาหัสขนาดนี้
4) อีก 5 ปี ดอกเบี้ยเงินให้สินเชื่อสะสมเป็นเงินมากถึง 539,355.60 ล้านบาท
5) ถึงวันนั้น ทุกอย่างคงจบ ประชาชนผู้บริโภคไม่มีกำลังซื้อ หนี้ครัวเรือนสูงมาก เศรษฐกิจประเทศไทยเดินต่อไม่ได้แล้ว ทำไมดอกเบี้ยบัตรเครดิตอัตราร้อยละ 18 ต่อปี แต่สินเชื่อบุคคลอัตราร้อยละ 28 ต่อปี ทั้งๆ ที่ลูกหนี้เป็นคนเดียวกัน ความเสี่ยงจึงไม่แตกต่างกัน แล้วทำไมอัตราดอกเบี้ยแตกต่างกันมากมาย

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110326 โดย Timmie
อัพเดต 23 เมษายน 2562 ค่ะ

หลังจาก Citibank ready ปฏิเสธที่หนูขอปิดบัญชีที่ 150,000 ก็มีโทรเข้ามาเป็นระยะๆว่าสามารถทำประนอมหนี้ได้ (5700 สำหรับ ready+1300 สำหรับ credit card=7000 / เดือน ใครจะไปไหวล่ะ) แต่ต้องไปเซ็นเอกสารที่ศาลในวันที่ศาลเรียกไป แต่ต้องตกลงตอนนี้ ก็เลยถามว่าแล้วถ้าตกลงตอนนี้ทำไมยังต้องไปศาลอีก นางบอกต้องไปทำที่ศาล เพราะของหนูฟ้องแล้ว พอถามเลขคดีก็บอกว่ายังไม่ได้ (ทั้งๆที่เช็คกับที่ศาลแล้ว ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าถ้ายื่นฟ้องเมื่อไหร่ก็จะได้เลขคดีในวันนั้นเลย ทางเจ้าหน้าที่บอกว่ายังไม่ได้ฟ้องแน่นอน แต่ทำเป็นขู่ลูกหนี้ให้กลัว)
หนูก็เลยบอกว่าถ้ามันไม่ต่างกัน สู้ไปทำไกล่เกลี่ยที่ศาลเลยดีกว่า นางก็บอกว่าวันที่ไปศาลจะไม่มี option แบบประนอมหนี้นะ หนูก็ค่ะๆ (เพราะก็คิดว่าจะไปเสี่ยงเอาวันที่ศาลเรียกไปนั่นแหละ ทางทนายเค้าน่าจะยืดหยุ่นค่างวดอะไรให้เราได้บ้างหากเราไม่ไหวตามที่เค้าเสนอมา) แต่ถ้าโชคดีเค้ายังดึงเรื่องไม่ส่งฟ้อง ก็อาจจะยังพอมีเวลาเก็บเงินปิดบัญชีได้ช่วงสิ้นปีน่ะค่ะ

เฮ้อ...เป็นหนี้มันง่ายจัง แต่ปลดหนี้นี่มันยากแสนสาหัส โทษใครได้ เราทำเองทั้งนั้น กับใจอ่อนไว้ใจคนอีก

หนูขอบคุณทุกกำลังใจจากพี่ๆนะคะ เข้ามาอ่านหาความรู้ในนี้ ทำให้มีกำลังใจที่จะสู้มันต่อไป ซักวันมันต้องเป็นของเราเนอะ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110354 โดย Timmie
อัพเดต 26 เมษายน 2562 ค่ะ
- ปิดบัญชีจบไป 1 เจ้ากับ citi advance รอใบปิดบัญชี เหลืออีก 10 กว่าเจ้าที่ต้องอดทนสู้กันต่อไป
- citi บัตรเครดิต บอกว่าส่งฟ้องแล้ว แต่ไม่ยอมบอกเลขคดี เลยเช็คเองเลย แล้วก็ทราบว่าส่งฟ้องแล้วจริง ทางเจ้าหน้าที่ศาลแจ้งรายละเอียดให้หมดเลยค่ะ ตอนนี้รอหมายศาล อีกไม่นานก็มีสายโทรมาให้ทำประนอมหนี้ให้ผ่อนเดือนละ 1300 จากเดิมผ่อน 8 พันกว่าบาท นางบอกว่าถ้าไปทำไกล่เกลี่ยที่ศาลจะไม่ได้เรทนี้นะ แต่จะได้เรทเดิมคือผ่อนเดือนละ 8 พันกว่าบาท พอถามเรื่องส่วนลดปิดบัญชีบอกให้ปิดที่ 50000 ผ่อนได้ 3 งวด และไม่ถอนฟ้องจนกว่างวดสุดท้ายขะชำระเสร็จ
จะจบลงที่แบบไหนดี หรือจะไปเสี่ยงดูวันไปศาลเลย

ขอบคุณทุกกำลังใจ และความรู้มากมายในนี้นะคะ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110458 โดย Timmie
อัพเดต 2 พฤษภาคม 2562 ค่ะ

- ปิดบัญชีจบไปอีก 1 เจ้ากับ citi บัตรเครดิต ปิดจบที่ 50,000 ค่ะ
เหนื่อยเหลือเกิน แต่ก็ต้องสู้ต่อไปค่ะ คราวนี้ต้องมาลุ้นและทำใจเย็นๆไว้ ว่าเจ้าไหนจะส่งฟ้องเป็นรายต่อไป

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากค่ะ มีกำลังใจและแรงใจที่จะสู้ต่อค่ะ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110463 โดย Timmie

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110464 โดย Timmie

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110465 โดย Timmie
สู้ๆไปด้วยกันค่ะ คุณ Parinyanoi และพี่ๆทุกคน
ยังไงเข้ามาอัพเดตกันบ้างนะคะ ไว้เป็นแนวทางสำหรับตัวเองและทุกๆคนค่ะ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110475 โดย DaddyP65
ดีใจด้วยครับ ปิดได้อีกหนึ่งแล้ว เย่ๆ

Timmie เขียน: อัพเดต 2 พฤษภาคม 2562 ค่ะ

- ปิดบัญชีจบไปอีก 1 เจ้ากับ citi บัตรเครดิต ปิดจบที่ 50,000 ค่ะ
เหนื่อยเหลือเกิน แต่ก็ต้องสู้ต่อไปค่ะ คราวนี้ต้องมาลุ้นและทำใจเย็นๆไว้ ว่าเจ้าไหนจะส่งฟ้องเป็นรายต่อไป

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากค่ะ มีกำลังใจและแรงใจที่จะสู้ต่อค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.701 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena