เป็นหนี้บัตร 4 ใบ A money , FC , Aeon , Umay เก็บออมเพื่อ H/C

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103928 โดย annja15
ส่วนอิออนกับเอมันนี่หายเงียบไปเลยค่ะ แอบหลอนๆ เอมันนี่นิดหน่อยเพราะเงียบมากกกกกก

ของเราเอมันนี่หยุดจ่ายมา 6 งวดแล้วค่ะ ตั้งแต่ 2/2/61
วันนี้โทรมาบอก 15/7 นี้จะส่งฟ้องแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103929 โดย annja15
ส่วนอิออนกับเอมันนี่หายเงียบไปเลยค่ะ แอบหลอนๆ เอมันนี่นิดหน่อยเพราะเงียบมากกกกกก

ของเราเอมันนี่หยุดจ่ายมา 6 งวดแล้วค่ะ ตั้งแต่ 2/2/61
วันนี้โทรมาบอก 15/7 นี้จะส่งฟ้องแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103933 โดย NooNiiZ14

annja15 เขียน: ส่วนอิออนกับเอมันนี่หายเงียบไปเลยค่ะ แอบหลอนๆ เอมันนี่นิดหน่อยเพราะเงียบมากกกกกก

เอมันนี่ของเราหยุดรวมๆ ก็น่าจะใกล้ครบปีแล้วแต่ยังไม่เห็นแจ้งจะฟ้องอะไรมาเลยอ่า เงียบๆ แบบนี้แอบเสียวเบาๆ ล่าสุดที่คุยติดต่อกับเจ้าหน้าที่ก็เดือนนึงมาแล้วหลังจากนั้นก็หายไปเลย

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103949 โดย trijamchan
จะสอบถามคะ H/C คืออะไรคะ พอดีว่าเราเป็นหนี้บัตรเครดิตเหมือนกันคะแล้วก้อหยุดจ่ายมา 2 เดือนแล้วคะ เป็นหนี้บัตรอิออนอยู่ที่ ประมาณ 6 หมื่นบาท เป็นหนี้บัตรออมสิน ยอดหนี้ 10000 บาท เป็นหนี้บัตรเคทีซียอดหนี้ 20000 บาท เป็นหนี้บัตรพรอมิสยอดหนี้ 45000 บาท เป็นหนี้บัตรอีซีบายยอดหนี้อยู่ที่ 32000 บาท เป็นหนี้บัตรเฟิสช้อยยอดหนี้อยู่ที่ 17000 บาท ต้องหยุดจ่ายนานขนาดไหนคะถึงจะเข้าประนีประนอมหนี้ได้หรือว่าแบ่งชำระได้ ทุกวันนี้โทรกันมาทุกวันเลย

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104064 โดย NooNiiZ14

trijamchan เขียน: จะสอบถามคะ H/C คืออะไรคะ พอดีว่าเราเป็นหนี้บัตรเครดิตเหมือนกันคะแล้วก้อหยุดจ่ายมา 2 เดือนแล้วคะ เป็นหนี้บัตรอิออนอยู่ที่ ประมาณ 6 หมื่นบาท เป็นหนี้บัตรออมสิน ยอดหนี้ 10000 บาท เป็นหนี้บัตรเคทีซียอดหนี้ 20000 บาท เป็นหนี้บัตรพรอมิสยอดหนี้ 45000 บาท เป็นหนี้บัตรอีซีบายยอดหนี้อยู่ที่ 32000 บาท เป็นหนี้บัตรเฟิสช้อยยอดหนี้อยู่ที่ 17000 บาท ต้องหยุดจ่ายนานขนาดไหนคะถึงจะเข้าประนีประนอมหนี้ได้หรือว่าแบ่งชำระได้ ทุกวันนี้โทรกันมาทุกวันเลย

ลองเข้าไปอ่านกระทู้นี้ดูจ้า ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

ส่วนจะหยุดจ่ายนานแค่ไหนถงจะได้ส่วนลดเราก็บอกไม่ถูกเหมือนกันค่ะบางคนหยุด 2 เดือน 4 เดือน 6 เดือน ตอนนี้แนะนำว่าถ้าหยุดแล้วก็หยุดจ่ายจริงๆ ไปเลยแล้วเร่งออมเงินเป็นก้อนไว้ ถ้ามีโทรมาทวงหนี้แล้วยื่นส่วนลดให้ก็ลองพิจารณาดูว่าเงินที่เก็บได้พอจะปิดตัวไหนบ้าง (เลือกที่ลดให้เยอะสุดก่อนจะดีสุดค่ะ) ลองอ่านกระทู้เพื่อนๆ ดูนะคะมีวิธีรับมือเพียบเลยค่ะ o_)

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104178 โดย trijamchan

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104253 โดย NooNiiZ14
เจ้าหนี้อีก 2 จ้าวเงียบหนักมากกกกกกก อิออนกับเอมันนี่หายไปเลย
กะว่ารอผ่อนยูเมะหมดค่อยลองโทรหาอิออนดูกะจะขอส่วนลดอีกรอบ ถ้าหมดยูเมะงวดสุดท้ายก็จะมีเงินเก็บเพิ่มขึ้นเดือนละ 6,000+

ปล.เงินเดือนหลังหักแล้วเหลือประมาณ 16,000 มีผ่อนรถ 7,600 ค่าใช้จ่ายของใช้ลูก 5,000-6,000 หักลบเหลือจริง 3,400 ยังดีที่มีลูกหนี้ทยอยผ่อนคืนมาให้บ้างก็เลยพอจ่ายหนี้ละก็เหลือกินนิดหน่อย
ถ้าหมดยูเมะก็จะมีเงินเหลือเก็บไว้ใช้หนี้ประมาณ 9,400 ต่อเดือน (เงินกินใช้ก็เอาจากลูกหนี้ที่ทยอยผ่อนให้ไปก่อน)

ภาวนาให้หมดหนี้ภายในปีหน้าจะได้เริ่มเก็บเงินไว้ให้ลูกไปโรงเรียนต่อ :สู้ๆ:

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104254 โดย NooNiiZ14
เพิ่งบอกว่าเจ้าหนี้เงียบไปและแล้วก็ได้จดหมายทวงหนี้จากเอมันนี่อีกครั้งหลังจากหายไปนาน เท่าที่อ่านมายังไม่เห็นเจอว่าจ้าวนี้มีส่วนลดให้ใครเลย...กะว่ารอขึ้นศาลเอาถ้าไม่ลดให้ :555:
ใครได้ขึ้นศาลของเอมันนี่แล้วบ้างคะ? มาแชร์ประสบการณ์ทีจ้า

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104258 โดย bowduang
โดนยูเมะทวงกระหน่ำเหมือนกันค่ะ ตอนนี้ พยายามเก็บเงินก้อนรอตัดบัญชี เค้าโทรกระหน่ำทุกเดือนไหมคะ บางทีหมดมุขจะพูดค่ะ ได้แต่ค่ะๆๆ ไปอย่างเดียว :sweat:

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104260 โดย NooNiiZ14

bowduang เขียน: โดนยูเมะทวงกระหน่ำเหมือนกันค่ะ ตอนนี้ พยายามเก็บเงินก้อนรอตัดบัญชี เค้าโทรกระหน่ำทุกเดือนไหมคะ บางทีหมดมุขจะพูดค่ะ ได้แต่ค่ะๆๆ ไปอย่างเดียว :sweat:

2-3 เดือนแรกกระหน่ำมากค่ะหลังๆ ก็ห่างไปจนไม่โทรมา เราไล่เมมเบอร์ไว้ละก็ไม่รับสายเลยถ้ากระหน่ำมากๆ ปล่อยให้ฟังเพลงรอสายวนไป บางทีก็รับแล้วด่าไปว่าทำงานก่อกวนอยู่นั่นล่ะ ยังไม่มีไม่พร้อมละก็วางสาย ส่วนมากจะไม่รับสายแต่ก็รับบ้างนานๆ ทีจนไม่ดดนโทรตามอีกเลยค่ะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104262 โดย NooNiiZ14
@23/7/61

เมื่อกี้สำนักงานกฎหมายของเอมันนี่โทรมาเสนอส่วนลดให้แล้วค่ะซึ่งตอนนี้ยอดสูงขึ้นไปที่ 40,090.64 เจ้าหน้าที่แจ้งว่าถ้าจะปิดจะมีส่วนลดให้เหลือปิด 28,000 แต่ต้องจ่ายงวดเดียว และเงื่อนไขนี้จะมีให้ถึงวันที่ 20 สค.61 นี้ ถ้าไม่พร้อมก็ส่งทยอยขั้นต่ำเข้ามาก่อนละถ้าพร้อมมีเงินก้อนก็ขอส่วนลดมาใหม่ (แต่เราไม่จ่ายขั้นต่ำแน่นอนค่ะไม่ยอมให้กินดอกต่อแน่ๆ)
ทางเราก็บอกไม่พร้อมจริงๆ ถ้าให้ส่วนลดแล้วให้ผ่อนเหมือนที่อื่นที่จ่ายอยู่ก็ยังพอจะจ่ายได้เพราะสิ้นเดือนพย.ก็ปิดของที่อื่นที่เค้าให้ส่วนลดและให้ผ่อนไว้หมดแล้ว เจ้าหน้าที่ก็เลยแอบบอกเรามาตรงๆ ว่าให้ไม่ได้จริงๆ เพราะเอมันนี่มันเป็นสถาบันการเงินหน้าใหม่เค้าไม่สนใจและอยากจะกินดอกร้อยละ 28 ต่อปีแบบนี้ไปเรื่อยๆ ถ้าอยากได้ส่วนลดก็ต้องจ่ายงวดเดียวจบ (ทิ้งท้ายมาไว้ว่าจะลองคุยให้เหลือ 25,000 ให้ก่อน) ...ถ้าตอนนั้นที่ถามส่วนลดแล้วให้มาแบบนี้ก็ดีสิตอนนั้นมีเงินอยู่ในมือแต่ดันไม่ให้เอง รอวนไปเดี๋ยวเดือนพย.นี้ก็ค้างยอดครบปีละ :upset:

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104268 โดย jackTs

NooNiiZ14 เขียน: สำนักงานกฎหมายของเอมันนี่โทรมาเสนอส่วนลดให้แล้วค่ะซึ่งตอนนี้ยอดสูงขึ้นไปที่ 40,090.64 เจ้าหน้าที่แจ้งว่าถ้าจะปิดจะมีส่วนลดให้เหลือปิด 28,000 แต่ต้องจ่ายงวดเดียว และเงื่อนไขนี้จะมีให้ถึงวันที่ 20 สค.61 นี้ ถ้าไม่พร้อมก็ส่งทยอยขั้นต่ำเข้ามาก่อนละถ้าพร้อมมีเงินก้อนก็ขอส่วนลดมาใหม่ (แต่เราไม่จ่ายขั้นต่ำแน่นอนค่ะไม่ยอมให้กินดอกต่อแน่ๆ)

ทางเราก็บอกไม่พร้อมจริงๆ ถ้าให้ส่วนลดแล้วให้ผ่อนเหมือนที่อื่นที่จ่ายอยู่ก็ยังพอจะจ่ายได้เพราะสิ้นเดือนพย.ก็ปิดของที่อื่นที่เค้าให้ส่วนลดและให้ผ่อนไว้หมดแล้ว เจ้าหน้าที่ก็เลยแอบบอกเรามาตรงๆ ว่าให้ไม่ได้จริงๆ เพราะเอมันนี่มันเป็นสถาบันการเงินหน้าใหม่เค้าไม่สนใจและอยากจะกินดอกร้อยละ 28 ต่อปีแบบนี้ไปเรื่อยๆ ถ้าอยากได้ส่วนลดก็ต้องจ่ายงวดเดียวจบ (ทิ้งท้ายมาไว้ว่าจะลองคุยให้เหลือ 25,000 ให้ก่อน) ...ถ้าตอนนั้นที่ถามส่วนลดแล้วให้มาแบบนี้ก็ดีสิตอนนั้นมีเงินอยู่ในมือแต่ดันไม่ให้เอง รอวนไปเดี๋ยวเดือนพย.นี้ก็ค้างยอดครบปีละ

ไม่ว่าจะเป็นเจ้าหนี้รายไหนๆ เงื่อนไขของการ Hair cut ก็เหมือนๆกันหมดทั้งนั้น คือ
การเสนอส่วนลดให้ในราคาที่งามมาก แต่ต้องจ่ายชำระคืนเพียง“งวดเดียว ”เท่านั้น…โดยไม่มีการผ่อน (จ่ายปิด“ตูมเดียว”เพื่อปิดบัญชีหนี้เน่า)

อ้างอิงข้อมูลจาก
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#749

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104281 โดย เครดิต
สวัสดีจ้า
หลังจากที่ อิออน โทรมาเมื่อ 18/7/18 ก้ได้หายเงียบไปเลย เนื่อจากจะเข้ารอบบิลที่ 3 แล้วค่ะ รอบบิลแรก ไม่ทราบเรื่องการจ่ายหยอด จึงจ่ายไป 1500 บาท แต่ตอนนี้ก้แอบหวั่นๆ กลัวให้คนมาที่บริษัท เนื่องจากที่พูดคุยกับอิออนครั้งที่แล้ว มีการขู่ว่า จะใช้บริการถึงที่ไหมคับ เราเลยแจ้งไปว่าไม่สะดวกค่ะ

อีชี่บายก้ให้จ่ายขั้นต่ำ 900 บาท (ยอดพิเศษ ไม่รู้พิเศษตรงไหน555) ยังคงโทรมาอยู่เรื่อย แต่ไม่บ่อยเหมือนแรกๆ เนื่องจากเข้ารอบบิลที่ 2 แล่วค่ะ

เอมันนี่ นัดให้จ่ายวันพุ่งนี้ ยอด 600 บาท เราก้ปัดไปเรื่อยๆ

อดทนเพื่อหนี้จะได้หมด

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104483 โดย NooNiiZ14
Update 2/8/61

1.เฟิสช้อย 12,327.80 หยุดจ่ายยอดสุดท้ายอยู่ที่ 12,586.08 ปิดแล้วที่ยอด 5,700 @29/6/61

2.ยูเมะ อีซี่บาย 64,894 (H/C ที่ 30,000 ผ่อนจ่าย 5 งวด)
@1/7/61 งวดที่ 1 จ่าย 6,000 จ่ายแล้ว
@1/8/61 งวดที่ 2 จ่าย 6,000 จ่ายแล้ว
@1/9/61 งวดที่ 3 จ่าย 6,000
@1/10/61 งวดที่ 4 จ่าย 6,000
@1/11/61 งวดที่ 5 จ่าย 6,000

3.อิออน 35,000 (ยังไม่มีส่วนลดใดๆ
แบ่งเป็น 2 ประเภทคือบัตรกดเงินสด กับผ่อนของนะคะ
บัตรกดเงินสดเงินต้น 19,000 ล่าสุดขึ้นไปที่ 21,495.32 @23/7/61
บัตรผ่อนของเงินต้น 13,000 ล่าสุดขึ้นไปที่ 14,769.05 @23/7/61

4.A money 38,371.27 ยอดล่าสุด @23/7/61 พุ่งไปที่ 40,090.64 เจ้าหน้าที่แจ้งว่าถ้าจะปิดจะมีส่วนลดให้เหลือปิด 28,000 จ่ายงวดเดียว แต่ยังไม่มีเงินก้อนพอจะปิดเสียดายมาก

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104502 โดย annja15
เอมันนี่เริ่มมีส่วนลดแล้วว จากที่เห็นมายังไม่มีใครได้ส่วนลดเลยค่ะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104577 โดย destinyza

NooNiiZ14 เขียน: เพิ่งบอกว่าเจ้าหนี้เงียบไปและแล้วก็ได้จดหมายทวงหนี้จากเอมันนี่อีกครั้งหลังจากหายไปนาน เท่าที่อ่านมายังไม่เห็นเจอว่าจ้าวนี้มีส่วนลดให้ใครเลย...กะว่ารอขึ้นศาลเอาถ้าไม่ลดให้ :555:
ใครได้ขึ้นศาลของเอมันนี่แล้วบ้างคะ? มาแชร์ประสบการณ์ทีจ้า

สวัสดีครับ ผมได้หมายศาล a money ครับ ขึ้นวันที่ 21/08/2018 ถ้าเป็นอย่างไรจะกลับมาเล่าให้ฟังจาก

a money เจ้าหนี้ไม่ลดอะไรทั้งนั้น หนี้ผม ประมาณ 23000 รวมดอก พนักงานพูดจาไม่ค่อยดีครับ บอกว่า

ติดต่อผมไม่ได้ทั้งนั้น มีเอกสารให้ติดต่อไป ผมลองติดต่อไปให้ผมจากยอด 23000 งวดเดียวไม่มีลดจ่ายภายใน 2 วันไม่นั้น เจอที่ศาล ผมบอกหาไม่ทันครับ พนักพูดว่า นั้นเจอที่ศาลเลย

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104590 โดย เครดิต

destinyza เขียน:

NooNiiZ14 เขียน: เพิ่งบอกว่าเจ้าหนี้เงียบไปและแล้วก็ได้จดหมายทวงหนี้จากเอมันนี่อีกครั้งหลังจากหายไปนาน เท่าที่อ่านมายังไม่เห็นเจอว่าจ้าวนี้มีส่วนลดให้ใครเลย...กะว่ารอขึ้นศาลเอาถ้าไม่ลดให้ :555:

สวัสดีครับ ผมได้หมายศาล a money ครับ ขึ้นวันที่ 21/08/2018 ถ้าเป็นอย่างไรจะกลับมาเล่าให้ฟังจาก

a money เจ้าหนี้ไม่ลดอะไรทั้งนั้น หนี้ผม ประมาณ 23000 รวมดอก พนักงานพูดจาไม่ค่อยดีครับ บอกว่า

ติดต่อผมไม่ได้ทั้งนั้น มีเอกสารให้ติดต่อไป ผมลองติดต่อไปให้ผมจากยอด 23000 งวดเดียวไม่มีลดจ่ายภายใน 2 วันไม่นั้น เจอที่ศาล ผมบอกหาไม่ทันครับ พนักพูดว่า นั้นเจอที่ศาลเลย

สู้ๆนะค่ะ เราก้เป็นหนี้เอมันนี่อยู่เมือนค้ะ 20000 บาทค่ะ
ยังไงมาอัพเดพด้วยนะค่ะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104600 โดย เครดิต
สวัสดีค้ะ 4/8/18

มีอีชีบายมาอัพเดพค่ะ หลังหยุดจ่าย 2/7/18 เข้ารอบบิลที่ 2 วันนี้มีเจ้าหน้าที่โทรมาเสนอเงื่อนไข
1.เสนอปรับโครงสร้างหนี้ ผ่อนขั้นต่ำ งวดละ 900 บาท เป็นเวลา 49 งวด
กี่ปีเนี้ย555
2.ปิดบัญชี จากยอด 34,500 บาท H/C ได้ 17,000 บาท ประมาน 50% ได้ค่ะ แต่ยังสูงอยู่ค่ะ ผ่อนจ่าย 12 งวดค่ะ

อยากได้ประมาน 10,000 บาทค่ะ เพราะว่าบางท่านเห็นยอดเท่าๆกันกับเรา เค้าได้ที่ 10,000 บสทค่ะ

เลยแจ้งเจ้าหน้าที่ว่าขอปรึกษาแฟนก่อนค่ะ วันจันทร์เจ้าหน้าที่จะโทรมาฟังคำตอบ แต่ก้มีคำตอบอยู่แล้วค่ะในใจค่ะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104660 โดย NooNiiZ14
หยุดจ่ายนานมั้ยคะถึงได้รับหมายศาลอะค่ะ ของเรานี่เดือนพย.นี้ก็จะครบปีแล้ว เพิ่งได้รับข้อเสนอปิดบัญชีมาจากยอดพุ่งไปที่ 40,000 เหลือให้ปิดจบที่ 28,000 แต่เรายังไม่รับข้อเสนอเพราะเงินยังไม่พร้อม

destinyza เขียน:

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104661 โดย NooNiiZ14
ดีจังค่ะผ่อนได้ตั้ง 12 งวด ของเราให้แค่ 5 งวดก็เลยปิดๆ ไป ตอนนี้เหลืออีก 3 งวดจะหมดหนี้ของยูเมะแล้วค่ะ

เครดิต เขียน: สวัสดีค้ะ 4/8/18

มีอีชีบายมาอัพเดพค่ะ หลังหยุดจ่าย 2/7/18 เข้ารอบบิลที่ 2 วันนี้มีเจ้าหน้าที่โทรมาเสนอเงื่อนไข
1.เสนอปรับโครงสร้างหนี้ ผ่อนขั้นต่ำ งวดละ 900 บาท เป็นเวลา 49 งวด
กี่ปีเนี้ย555
2.ปิดบัญชี จากยอด 34,500 บาท H/C ได้ 17,000 บาท ประมาน 50% ได้ค่ะ แต่ยังสูงอยู่ค่ะ ผ่อนจ่าย 12 งวดค่ะ

อยากได้ประมาน 10,000 บาทค่ะ เพราะว่าบางท่านเห็นยอดเท่าๆกันกับเรา เค้าได้ที่ 10,000 บสทค่ะ

เลยแจ้งเจ้าหน้าที่ว่าขอปรึกษาแฟนก่อนค่ะ วันจันทร์เจ้าหน้าที่จะโทรมาฟังคำตอบ แต่ก้มีคำตอบอยู่แล้วค่ะในใจค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.857 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena