สอบถามสินเชื่อจำนำทะเบียนรถค้างได้กี่เดือนครับ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110777 โดย xmen
สอบถามหน่อยครับ ผมได้เอกสารจากทาง ธนชาติ ไม่ทราบว่าเอกสารนี้ เป็น เอกสารแฮร์คัท เปล่าครับ ขอบคุณครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110785 โดย kaweemai

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110796 โดย xmen

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #111082 โดย xmen
ตอนนี้ผมได้รับเอกสาร อายัดเงินเดือนของ กรุงศรีเฟริชช้อย ผมจะสอบถามหน่อยครับ ว่าเจ้าหนี้แบงค์อื่นจะมา อายัติ ทรัพย์สิน ตัวอื่นของเราได้อีกไหมครับ เช่น เงินเก็บในบัญชี เงินในหุ้น บ้าน ประกันชีวิต ของใช้ในบ้าน หรือตัองรอ ให้เจ้าหนี้แรกกรุงศรีเฟริชช้อย ที่ อายัติเงินเดือน เราได้เงินครบไปก่อนครับ ขอบคุณมากครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #111086 โดย jackTs
.
หากลูกหนี้ยังคงเพิกเฉย ไม่ยอมปฎิบัติตามคำพิพากษาของศาลอีก (ลูกหนี้"ดื้อแพ่ง")
เจ้าหนี้ก็จะเอาคำพิพากษาของศาลในคดีดังกล่าว ไปยื่นคำร้องต่อ"กรมบังคับคดี"
เพื่อให้ทางกรมบังคับคดีเป็นผู้ออกคำสั่ง ยึด/อายัด (หมายบังคับคดี)

โดยเจ้าหน้าที่บังคับคดีจะเป็นผู้ดำเนินการ ในการยึดทรัพย์หรืออายัดเงินเดือนของลูกหนี้ (ซึ่งเจ้าหนี้อาจยื่นคำร้อง ขอให้ทำการยึดทรัพย์และอายัดเงินเดือน พร้อมๆกันเลยก็ได้) เพื่อนำมาชำระหนี้ตามคำพิพากษาของศาลต่อไป

อ้างอิงข้อมูลจาก
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

ประกาศ!! ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้ เกณฑ์อายัดเงินเดือนปี60
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #111087 โดย jackTs
.
ลูกหนี้ในคดีแพ่งทุกราย ที่ได้กระทำการ"ดื้อแพ่ง"ต่อศาลแล้ว มีสิทธิ์ถูกเล่นงานจากเจ้าหนี้ได้ทั้งสองอย่างพร้อมๆกัน ทั้งทำเรื่องอายัดเงินเดือนและโดนยึดทรัพย์ โดยเจ้าหนี้ทุกรายสามารถทำเรื่องพร้อมๆกันเลยทั้งสองอย่างก็ได้
แต่ส่วนมาก เจ้าหนี้รายแรก(รายที่ 1) มักจะเล่นงานเรื่องอายัดเงินเดือนของลูกหนี้ก่อน เพราะว่าสามารถทำเรื่องได้ง่าย และเสียค่าธรรมเนียมในราคาที่ถูกกว่า...แต่...ถ้าเจ้าหนี้รายที่1 ไม่สามารถอายัดเงินเดือนของลูกหนี้ได้ เจ้าหนี้มันก็จะหันไปทำเรื่องยึดทรัพย์ต่อไป

ส่วนเจ้าหนี้รายที่ 2 (และเจ้าหนี้รายต่อๆไปที่เหลือทั้งหมด) หากมันมารู้ในภายหลังว่า ลูกหนี้ของตนเอง กำลังถูกอายัดเงินเดือนจากเจ้าหนี้รายที่1อยู่...พวกมันก็จะเบนเข็ม หันไปทำการสืบทรัพย์อื่นๆ (เช่น บ้าน , ที่ดิน , บัญชีเงินฝาก...ฯลฯ) ที่พวกมันสามารถทำเรื่องยึดทรัพย์ได้ ตามที่กฎหมายกำหนดเอาไว้...ต่อไป

เขาจะหักเงินเดือนก่อน หรือว่าสืบทรัพย์ก่อนครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44040&Itemid=64#80892

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #111088 โดย xmen
ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศมากๆนะครับ

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #111868 โดย Dolly13

xmen เขียน: สอบถามหน่อยครับ ผมได้เอกสารจากทาง ธนชาติ ไม่ทราบว่าเอกสารนี้ เป็น เอกสารแฮร์คัท เปล่าครับ ขอบคุณครับ

ค้างนานกี่เดือนค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.442 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena