อบรมมาแล้วมั่นใจมากขึ้น @ลาก่อนหนี้เกือบล้าน

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45373 โดย tomyumkung
ขอบคุณ เด็กหญิงส้มโอ ที่ชี้แนะครับไหว้เจ้าปรกติก็ทำอยู่แล้วครับ พอดีเจ้าของบริษัทมีเชื้อจีน แต่ที่ยังไม่เคยคือเข้าทรงครับ ถ้าทรงได้ก็คงจะดี จะได้รู้ล่วงหน้าว่าแบงค์ไหนจะฟ้องก่อนครับ 555[/quote]

ถ้าเข้าทรงจริง ๆ ผมขอสามตัวตรงสักงวดนะครับ อิอิ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45480 โดย debtman
และแล้ววันปิดเทอมของเด็กๆก็เวียนมาอีกครั้ง มีเวลาหาเงินค่าเทอมอีก 30 วัน กรรม... เจ้าหนี้ทั้งหลายคงต้องรอข้ามเดือนไปอีก ตอนนี้อนาคตของชาติสำคัญกว่ามากๆครับ ว่าจะทำเฮตทริกซ์ ปิด 3 บัตร คงไปไม่ไหวแล้ว :เฮ้อ: :เฮ้อ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #45987 โดย debtman
พอดีไปอ่านกระทู้เพื่อนสมาชิกแล้วรู้สึกว่าแต่ละท่านใจร้อนมากจนรีบตกลงปลงใจปรับโครงสร้างหนี้ไปแล้ว ผมว่าตัวผมก็เป็นคนหนึ่งที่ใจร้อนมากกกก... แต่สถานการณ์อย่างนี้เราเรียนรู้จากประสบการณ์ของคนอื่นๆด้วยเพื่อประกอบการตัดสินใจจะดีกว่านะครับ จริงอยู่การปรับโครงสร้างหนี้เป็นสัญญานรกสำหรับคนอื่นๆ แต่บางคนคิดว่ามันไม่ใช่นรกสำหรับตัวเค้าเอ้อออ...ก็ว่ากันไป คือเอาง่ายๆว่า ทางสะดวกของใครของมันก็แล้วกันนะครับ แต่ผมมีเรื่องเล่าอยากจะแชร์ให้เพื่อนสมาชิกฟังสักนิดนะครับเพื่อประกอบการตัดสินใจ...

ระหว่างนี้ตอนแรกคิดว่าจะไม่คุยเรื่อง H/C กับแบงค์ใดๆเลย เพราะยังไงก็ไม่มีเงิน แต่เหมือนกับว่าคนดีผียังคุ้มอยู่ 555 เพราะมีแบงค์เสนอ ให้ส่วนลด 43% ผมก็บอกไม่มีจ่าย...

แต่เรื่องไม่จบแค่นั้นครับ... พี่เจ้าหน้าที่เร่งรัดฯใจดีมากเค้าบอกจะให้โปรฯตามใจ คืออยากจ่ายเดือนละเท่าไหร่ก็จ่าย แต่ต้องให้หมดภายใน 4 เดือน ข้อเสนอดีๆเช่นนี้ผมก็เลยรีบตอบตกลงทันที อิอิอิ แต่ต้องรอเอกสารก่อนเดี๋ยวอีก 2-3 วันจะเอามา UpLoad ให้ดูกันนะครับ แต่ตอนนี้ขออุ๊บส์ไว้ก่อนไม่ขอบอกว่าแบงค์ไหน? เหมือนเล่นหวยนั่นแหละครับถ้าบอกไปก่อนเดี๋ยวเลขเคลื่อน ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ

เพื่อนๆที่รีบด่วน ใจร้อนปรับโครงสร้างหนี้ลองพิจารณาดูดีๆน่ะครับ! แต่สำหรับผมถ้าจะปรับโครงสร้างหนี้ก็คงไม่เข้าชมรมฯ ไม่ต้องเสียเวลาไปอบรมครั้งแล้วครั้งเล่า เอาเงินผ่อนแบงค์ละไม่กี่พัน สบ๊าย สบาย แต่โค ตระ น๊านนน นานน พอจะปิด HC หารู้ไม่ว่ามันคิดดอกเพิ่มไปเท่าไหร่แล้วสุดท้าย เราไปขอ HC จากดอกเบี้ยที่มันเพิ่มขึ้นโดยรวมทุกอย่างไป และแล้วววว... ก็มาแอบดีใจลึกๆหลอกตัวเองว่าได้ส่วนลด 60% โอ้แม่เจ้า กรุณาทบทวนดูอีกรอบนะครับ...

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #45991 โดย debtman
ยังไม่มีการเคลื่อนไหวใดๆ แต่จะขอ Update เปอร์เซ็นต์ส่วนลดที่ได้มาและปิดบัญชีไปแล้วเผื่อเป็นแนวทาง หลังจากหยุดมา 6 เดือน ครับ
1. ธนาคารซิติแบงค์ ประเภทหนี้ บัตรเครดิต 100,000 บาท
2. ธนาคารซิติแบงค์ ประเภทหนี้ ซิติ้แอดวานซ์ 13X,000 ยอดฟ้อง 12X,XXX จบหนี้ 60,000 บาท ได้ส่วนลด 53%
3. ธนาคารซิติแบงค์ ประเภทหนี้ เรดดี้เครดิต 100,000 บาท
4. ธนาคารยูโอบี ประเภทหนี้ บัตรเครดิต 75,000 บาท
5. ธนาคารยูโอบี ประเภทหนี้ สินเชื่อ 103,000 บาท
6. ธนาคารกสิกรไทย ประเภทหนี้ บัตรเครดิต 50,000 บาท
7. ธนาคารกสิกรไทย ประเภทหนี้ สินเชื่อ 25,000 บาท
8. ธนาคารกรุงเทพ ประเภทหนี้ บัตรเครดิต 50,000 บาท
9. ธนาคารกรุงศรีอยุธยา ประเภทหนี้ บัตรเครดิต 50,000 บาท
10. เทสโก้โลตัส ประเภทหนี้ บัตรเครดิต 60,000 บาท ได้ส่วนลด 47%
11. บัตรเครดิตธนาคารกรุงไทย 45,000 บาท
12. บัตรกดเงินสด Cash revolt 40,000 บาท
รวมโดยประมาณ 836,000 บาท
ยอดหนี้คงเหลือ ณ 24/10/56 ประมาณ 638,000 บาท
ปล. ยังไม่ถึงครึ่งทางเลย ท้อนะครับ แต่ไม่ถอย สู้ๆเหมือนกัน

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #47234 โดย yuma
มาติดตามครับ
เคสของพี่คล้ายๆของผมเลย ไงก็สู้ๆๆนะพี่
มีเวลาว่างมารายงานความคืบหน้าต่อนะครับ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48832 โดย debtman

yuma เขียน: มาติดตามครับ
เคสของพี่คล้ายๆของผมเลย ไงก็สู้ๆๆนะพี่
มีเวลาว่างมารายงานความคืบหน้าต่อนะครับ

ห่างหายไปนาน เหตุช่วงนี้มีงานหลายอย่างต้องเคลียร์พร้อมทั้งจะปิดเกมเรื่องการเรียนให้จบก่อน เมษายน นี้ (เดือนเมษายนครบรอบ 1 ปี ที่หยุดจ่ายพอดีครับ)

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48833 โดย debtman

debtman เขียน: สวัสดีปีใหม่ 2557 ครับ ขออนุญาต update ยอดหนี้ล่าสุดครับ
1. ธนาคารซิติแบงค์ ประเภทหนี้ บัตรเครดิต 100,000 บาท ยอดทวงถามปัจจุบัน 120,000
2. ธนาคารซิติแบงค์ ประเภทหนี้ ซิติ้แอดวานซ์ 13X,000 ยอดฟ้อง 12X,XXX จบหนี้ 60,000 บาท ได้ส่วนลด 53%
3. ธนาคารซิติแบงค์ ประเภทหนี้ เรดดี้เครดิต 1XXX,XXX บาท H/C จบหนี้ที่ 5X,XXXบาท
4. ธนาคารยูโอบี ประเภทหนี้ บัตรเครดิต 75,000 บาท ยอดทวงถามปัจจุบัน 100,000

5. ธนาคารยูโอบี ประเภทหนี้ สินเชื่อ 103,000 บาท ยอดทวงถามปัจจุบัน 120,000

6. ธนาคารกสิกรไทย ประเภทหนี้ บัตรเครดิต 50,000 บาท ยอดทวงถามปัจจุบัน 56,000

7. ธนาคารกสิกรไทย ประเภทหนี้ สินเชื่อ 25,000 บาท ยอดทวงถามปัจจุบัน 29,000
8. ธนาคารกรุงเทพ ประเภทหนี้ บัตรเครดิต 50,000 บาท
9. ธนาคารกรุงศรีอยุธยา ประเภทหนี้ บัตรเครดิต 5x,xxc บาท H/Cจบหนี้ที่ 27,000 บาท
10. เทสโก้โลตัส ประเภทหนี้ บัตรเครดิต 60,000 บาท ได้ส่วนลด 47%
11. บัตรเครดิตธนาคารกรุงไทย 45,000 บาท
12. บัตรกดเงินสด Cash revolt 40,000 บาท
ยอดหนี้คงเหลือ ณ 10/01/57 ประมาณ 498,000 บาท (รวมตามวงเงินบัตร ไม่รวม ด/บ)
จะได้มีกำลังใจสู้ต่อไปครับ ช่วงนี้ไม่มีเวลา up เอกสาร H/C ให้ดู สำหรับคนที่เริ่มหยุดจ่ายให้มั่นใจเถอะครับว่าคุณเดินมาถูกทางแล้ว เป็นกำลังใจให้สมาชิกชมรมทุกท่านนะครับ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48846 โดย toey2701

debtman เขียน:

debtman เขียน: สวัสดีปีใหม่ 2557 ครับ ขออนุญาต update ยอดหนี้ล่าสุดครับ
1. ธนาคารซิติแบงค์ ประเภทหนี้ บัตรเครดิต 100,000 บาท ยอดทวงถามปัจจุบัน 120,000
3. ธนาคารซิติแบงค์ ประเภทหนี้ เรดดี้เครดิต 1XXX,XXX บาท H/C จบหนี้ที่ 5X,XXXบาท
4. ธนาคารยูโอบี ประเภทหนี้ บัตรเครดิต 75,000 บาท ยอดทวงถามปัจจุบัน 100,000

5. ธนาคารยูโอบี ประเภทหนี้ สินเชื่อ 103,000 บาท ยอดทวงถามปัจจุบัน 120,000

6. ธนาคารกสิกรไทย ประเภทหนี้ บัตรเครดิต 50,000 บาท ยอดทวงถามปัจจุบัน 56,000

7. ธนาคารกสิกรไทย ประเภทหนี้ สินเชื่อ 25,000 บาท ยอดทวงถามปัจจุบัน 29,000
9. ธนาคารกรุงศรีอยุธยา ประเภทหนี้ บัตรเครดิต 5x,xxc บาท H/Cจบหนี้ที่ 27,000 บาท
ยอดหนี้คงเหลือ ณ 10/01/57 ประมาณ 498,000 บาท (รวมตามวงเงินบัตร ไม่รวม ด/บ)
จะได้มีกำลังใจสู้ต่อไปครับ ช่วงนี้ไม่มีเวลา up เอกสาร H/C ให้ดู สำหรับคนที่เริ่มหยุดจ่ายให้มั่นใจเถอะครับว่าคุณเดินมาถูกทางแล้ว เป็นกำลังใจให้สมาชิกชมรมทุกท่านนะครับ

ขอสอบถาม ready ครับ ทำไมได้ส่วนลดเยอะจัง หยุดจ่ายกี่เดือน ปิดเดือนไหนครับ ขอผมเสนอแค่ 35% รอให้เยอะกว่านี้หน่อย เงียบเข้ากลีบเมฆเลย

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48865 โดย uncle john
ขอนับถือ ต้องทำตามแนวทางนี้ สู้โว้ย เปนกำลังใจให้ครับ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49137 โดย debtman
ทุกบัตรผมหยุด เม.ษ. 56 ครับ รวมทั้งตัว Ready ด้วย ในส่วนผลิตภัณฑ์ของ Citibank ที่ผมเจอให้ส่วนลดค่อนข้างดี (อาศัยการเจรจาด้วยครับ) น้องที่ office ไม่ได้เป็นสมาชิกชมรมเรา แต่เขาหยุดจ่ายตามคำแนะนำผมทุกอย่างยกเว้นเรื่องขอส่วนลด ผมเน้นเขาเสมอว่าถ้าไม่มีเงินในกระเป๋าห้ามขอส่วนลดเด็ดขาด! แต่เขาไม่ฟัง ไปต่อรองจนได้ส่วนลดประมาณ 55% (เกินครึ่ง) สุดท้ายไม่มีเงินไปชำระเขา ความเชื่อถือก็ไม่มี ต่อไปเขาไม่ทำเอกสารให้แน่นอน! การจะขอส่วนลดใหม่แทบไม่มีโอกาส ผมเชื่อว่าการคุย ต่อรอง บางครั้งจะได้ HC งามๆ หลายๆบัตรที่ปิดมาคงเป็นความโชคดีที่ได้คุย และต่อรองกับระดับหัวหน้า เพราะคนทวง (ลูกน้อง) ให้คำตอบไม่ได้ หัวหน้าเขามาคุยแทน ก็เลยได้ส่วนลดมา
ต่อจากเดือน ม.ค.57 คงต้องเริ่มเก็บเงินใหม่เพราะที่เก็บมาใช้หนี้ไปหมดแล้ว ยังลุ้นว่าแบงค์ไหนจะฟ้องศาลก่อนที่จะมีเงินเก็บอยู่ในมือเหมือนกันครับ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49162 โดย asuthipong
ยกนิ้วให้เลย เก่งมากๆ ได้เยอะกว่าผมทุกใบ แต่ก็ปิดได้บ้างแล้ว

จะไปขึ้นศาลของ บัตรกรุงไทย แล้ว ยังไงก็สู้สู้นะครับ

ผมคงจะไปไกล่เกลี่ยก่อน และเลื่อนวัน

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49238 โดย debtman

asuthipong เขียน: ยกนิ้วให้เลย เก่งมากๆ ได้เยอะกว่าผมทุกใบ แต่ก็ปิดได้บ้างแล้ว

จะไปขึ้นศาลของ บัตรกรุงไทย แล้ว ยังไงก็สู้สู้นะครับ

ผมคงจะไปไกล่เกลี่ยก่อน และเลื่อนวัน

ขอบคุณครับ ผมสู้จนหมดก๊อกแล้ว ไม่มีเงินเก็บพอที่จะเจรจาต่ออีก คงจะจบลงที่ศาลเหมือนกันครับ :(

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #50795 โดย debtman

toey2701 เขียน:

debtman เขียน:

debtman เขียน: 03 มีนาคม 57 ปิดยอดCITIBANK VISA ไปอีกใบ ได้ผลเกินคาดที่ 52% กินเงินต้นไปด้วย วาสนาดีแท้ๆต้องกู้เงินญาตพี่น้องมาจ่าย โชคดีที่ไม่มีดอกแต่ต้องรีบหาไปคืน เฮ้อชีวิต...
1. ธนาคารซิติแบงค์ ประเภทหนี้ บัตรเครดิต 100,000 บาท ยอดทวงถามปัจจุบัน 12x,000บาท จบหนี้ 61,xxx ได้ส่วนลด 52%

ยอดหนี้คงเหลือ ณ 03/03/57 ประมาณ 388,000 บาท (รวมตามวงเงินบัตร ไม่รวม ด/บ)

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #50796 โดย debtman
ภายในระยะเวลา 9 เดือน เคลียร์มาเยอะพอสมควร รู้สึกตื่นเต้นกับชีวิตใหม่ใกล้จะพบกับความสุข ปลดแอกได้เสียทีนะครับ

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #50834 โดย Zuyu
เก่งจังเลยค่ะ ของ zuyu เพิ่งเริ่มหยุดเข้ารอบบิลที่สองแล้วค่ะ เจ้าหนี้ยังทวงพูดจาดีอยู่
แต่รอเวลาก่อนค่ะ สิ้นเดือนนี้น่าจะรวมเงินได้ประมาณ 27,000 ยังคิดอยู่เลยว่าจะรวมต่อไปอีกซัก 4-5 ดือน
ก่อนหรือจะคุยขอปิดซักใบไปก่อนดี เพราะมีประมาณ 2 ใบที่มียอดหนี้ประมาณนี้ค่ะ
ขอความคิดเห็นด้วยค่ะ เพราะเห็นแนวทางปลดหนี้ของคุณแล้ว ทำให้รู้สึกมีกำลังใจ น่าติดตามเป็นแนวทางค่ะ ตอนนี้เป็นหนี้อยู่ 500,000 ค่ะ

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #50836 โดย Zuyu
เก่งจังเลยค่ะ ของ zuyu เพิ่งเริ่มหยุดเข้ารอบบิลที่สองแล้วค่ะ เจ้าหนี้ยังทวงพูดจาดีอยู่
แต่รอเวลาก่อนค่ะ สิ้นเดือนนี้น่าจะรวมเงินได้ประมาณ 27,000 ยังคิดอยู่เลยว่าจะรวมต่อไปอีกซัก 4-5 ดือน
ก่อนหรือจะคุยขอปิดซักใบไปก่อนดี เพราะมีประมาณ 2 ใบที่มียอดหนี้ประมาณนี้ค่ะ
ขอความคิดเห็นด้วยค่ะ เพราะเห็นแนวทางปลดหนี้ของคุณแล้ว ทำให้รู้สึกมีกำลังใจ น่าติดตามเป็นแนวทางค่ะ ตอนนี้เป็นหนี้อยู่ 500,000 ค่ะ

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #50919 โดย debtman

Zuyu เขียน: เก่งจังเลยค่ะ ของ zuyu เพิ่งเริ่มหยุดเข้ารอบบิลที่สองแล้วค่ะ เจ้าหนี้ยังทวงพูดจาดีอยู่

เมื่อก่อนหลังจากรวมหนี้บัตรแล้วผมจะเป็นลมครับ กว่าจะหยุดได้ก็ถึงขั้นเอารถยนตร์รีไฟแนนท์ตั้ง 2 คัน :cry2: ช่วงแรกๆภรรยาไม่เห็นด้วย จนต้องเข้าอบรมตามที่ชมรมจัด จึงตัดสินใจร่วมกันว่าต้องหยุด คุณ Zuyu อย่าท้อนะครับปล่อยเวลาผ่านไป เก็บเงินไว้ให้มากที่สุดแล้วทุกอย่างจะดีเองครับ การปลดหนี้ครั้งนี้ตอนแรกกะจะปิดบัตรที่หนี้น้อยๆก่อนตามแนวทางของชมรม แต่ Bank เหล่านั้นไม่ให้โอกาส ติดเรื่องเอกสาร H/C ซึ่งทำให้ผมไม่มั่นใจ เลยยกเลิกไม่คุย โอกาสเหมาะพอดีที่แบงค์หนี้สูงให้ส่วนลดได้ดีมากจึงต้องรีบเคลียร์เมื่อมีเงิน case citi vizaaaaa กว่าจะลงกันได้กว่าครึ่งก็ต่อแล้วต่ออีก จนท.ทวงหนี้ให้โอกาสสุดท้ายทุกเดือน มหาลายเดือนแล้ว สุดท้ายสงสัยใจอ่อนให้ส่วนลดมาเกินครึ่ง ถ้ามีเงินในมือแล้วใจเย็นๆนะครับคุณ Zuyu สู้ๆๆๆครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52847 โดย debtman
วาระสุดท้าย Debtman ขำไม่ออก เดือนหน้าโดนไป 2 ดอกใหญ่ๆ
1. บัตรเครดิต + บัตรกดเงินสด UBO ฟ้องพร้อมกัน ทุนทรัพย์ 240,000 บาท
2. บัตรเครดิต + บัตรกดเงินสด กสิกรไทย ฟ้องพร้อมกัน ทุนทรัพย์ 95,000 บาท
ใครมีประสปการณ์ 2 bank นี้ ช่วยแชร์หน่อยครับ ขอผ่อนแบบยาวสุดที่ศาลได้กี่เดือนครับ

รบกวนด้วยครับ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52959 โดย debtman
หลังจากความเครียดมาเยือนหลายวัน วันนี้ต้องสละเวลามาอ่านกระทู้ปักหมุดทีละเคส ทำให้มีกำลังใจมากขึ้นครับ กระทู้ที่พี่นกกระจอกเทศตอบคำถาม และประสบการณ์ของเพื่อนสมาชิกทำให้ debtman ต้องสู้!! โดน ฟ้องมาแล้วครั้งหนึ่ง มันก็ผ่านไปได้ เจรจา HC ได้มากกว่าครึ่ง แต่ในครั้งนี้มันไม่มีเงินเก็บเหลือในกระเป๋าเลย.....

หวั่นใจกับ UOB มาก เพราะในรอบ 1 ปีที่ผ่านมา มีคนทวงอยู่แค่ 2 คน ช1 ญ1 ถ้ามันโทรมาทีไรจำเสียงมันได้ทุกที เพราะมันจะไม่แนะนำตัว ไม่เล่นตามกฏการทวงหนี้ ไร้ความสุภาพ ผมด่ากับอี 2 ตัวนี้ มาเป็นปีๆ ก่อนฟ้องแทนที่จะโทรมาไกล่เกลี่ย กลับโทรมาเยาะเย้ยยย... มันน่า จริงๆ!!
ผมกับอี 2 ตัวนี้ด่ากันขนาดนี้ มันจะยอม HC ให้ผมหรือ? เครียดจริงๆ จะเจรจากับมันยังไงดี ถ้าขอร้อง มันคงสะใจ และดูถูกเราน่าดู

K-BANK ทวงได้น่ารักมาก ยังไงก็จะไปต่อรองดู

หลังจากไปศาลมาแล้ว จะกลับมาเล่าให้ฟังน่ะครับ

ปล. ลืมเล่าต่อว่ามีน้องที่ office ไปศาลคดีของ SCB ไปขอเลื่อนนัดศาล แต่ทั้งศาลและทนายโจทก์ไม่ให้เลื่อน และศาลขอออกคำบังคับวันนั้นเลย ผมอ่านในกระทู้ไม่เคยเจอเคสนี้ครับ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52967 โดย jackTs

debtman เขียน: ปล. ลืมเล่าต่อว่ามีน้องที่ office ไปศาลคดีของ SCB ไปขอเลื่อนนัดศาล แต่ทั้งศาลและทนายโจทก์ไม่ให้เลื่อน และศาลขอออกคำบังคับวันนั้นเลย ผมอ่านในกระทู้ไม่เคยเจอเคสนี้ครับ

เคยมีตัวอย่างในกรณีนี้ครับ แต่เกิดขึ้นมานานแล้ว และกระทู้นั้นก็อยู่ในเว็ปบอร์ดเก่าที่ล่มไปนานแล้ว(เปิดอ่านไม่ได้)

จำเลยไปศาลเพื่อไปขอเลื่อนนัดศาล ตามที่เพื่อนแนะนำมา

เมื่อทนายโจทก์และจำเลยมาเจอกัน ก่อนเข้าห้องพิจารณาคดี

ทนายโจทก์ : ว่าไงครับ...คดีของคุณจะเอายังไง?

จำเลย : ขอเลื่อนศาลไปก่อน 1นัดครับ

ทนายโจทก์ : จะเลื่อนเพื่ออะไรหรือครับ?

จำเลย : ไม่รู้เหมือนกันครับ...เพื่อนผมมันบอกว่าขอเลือนได้ ถ้าคุณไม่ยอมผมให้เลื่อน
ผมก็สามารถไปขออณุญาตต่อศาลให้ขอเลื่อนได้ เพื่อนผมมันบอกมาอย่างนี้ แล้วคุณจะให้ผมเลื่อนไหมล่ะครับ? ถ้าไม่ยอมให้ผมเลื่อน ผมก็จะขอพบกับศาล เพื่อขอท่านเลื่อนให้เอง

ทนายโจทก์ : ถ้างั้นก็เชิญคุณไปบอกกับศาลเองละกันนะ ถ้าคุณใช้เหตุผลแบบนี้

หลังจากนั้น ทั้งโจทก์และจำเลย ก็ได้มายืนอยู่ตรงหน้าผู้พิพากษาพร้อมกัน

ศาล : เอ้า...ว่าไง โจทก์ , จำเลย ได้ข้อตกลงกันว่าไง?

ทนายโจทก์ : จำเลยขอเลื่อนคดีโดยไม่มีเหตุผลครับ โจทก์คงให้เลื่อนไม่ได้

ศาล : จำเลยจะขอเลื่อนคดีอย่างนั้นหรือ? มีเหตุผลอะไรล่ะถึงได้ขอเลื่อน?

จำเลย : ไม่รู้เหมือนกันครับ เพื่อนผมมันบอกว่าสามารถเลื่อนได้ ถ้ามาบอกกับศาลว่าจะขอเลื่อน เพื่อนมันแนะนำมาอย่างนี้ครับ

ศาล : อ้าว!...ถ้าไม่มีเหตุผลในการขอเลื่อนแบบนี้ ศาลก็ให้เลื่อนไม่ได้นะ...ว่ามาจำเลย...ว่าจะขอเลื่อนนัดด้วยเหตุผลอะไร?

จำเลย : เอ่อ...งั้นขอเลื่อนเพื่อไปขอคุยกับเจ้าหนี้ก่อนครับ

ทนายโจทก์ : ก็ผมไงครับ ตัวแทนของโจทก์(เจ้าหนี้)ในฐานะผู้รับมอบอำนาจให้มาฟ้องคดี มีอะไรก็คุยกับผมได้ตอนนี้เลย

จำเลย : งั้นผมขอคุณทนายให้เลื่อนคดีออกไปก่อน 1ปี เพื่อพยายามหาเงินมาใช้หนี้คืน คุณทนายจะยอมให้เลื่อนไหมครับ?

ทนายโจทก์ : ไม่ได้ครับ เลื่อนไป 1ปี มันนานเกินไป เป็นไปไม่ได้หรอกครับ

ศาล : อืม!...ศาลก็คงให้ไม่ได้หรอกนะ เพราะมันนานเกินไป คดีแบบนี้มันควรต้องจบหรือมีข้อยุติโดยเร็ว...จำเลยมีเหตุผลอื่นในการขอเลื่อนคดีอีกไหมล่ะ?

จำเลย : ยังนึกไม่ออกครับ เพื่อนมันบอกมาว่าสามารถขอเลื่อนได้ ถ้ามาบอกต่อศาล...มันบอกมาแค่นี้ครับ

ศาล : งั้นจำเลยก็กลับไปนึกให้ออกนะ ว่าจะเอาไงต่อ?...แต่ศาลคงต้องพิพากษตามฟ้องภายในวันนี้เลย
จำเลยกลับบ้านไปรอคำพิพากษาที่บ้านได้เลยนะ พอได้คำพิพากษาแล้วก็ลองเอาไปถามเพื่อนดูอีกที
ขอสั่งเลิกศาลแต่เพียงเท่านี้
(ศาลลงจากบัลลังก์ทันที)

จำเลย : ?????

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.879 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena