ปรึกษาและขอระบาย เรื่องถูกฟ้องแต่คดีหมดอายุความ ขอเพื่อนที่เป็นทนายช่วยก็เงียบ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110104 โดย aorsuay
ถูกบริษัท เจ เอ็ม ที เน็ทเวิร์ค ฟ้องค่ะ เดิมเป็นสินเชื่อของแคปปตอลโอเค ยอด 47000 (เงินต้น 25000 )
เป็นศาลที่จังหวัดน่าน นัด 13.00 น วันที่ 27 พฤษภาคม 2562
ตามเอกสาร ถูกฟ้อง 22 มีนาคม 2562 และ ผิดนัดชำระ เมื่อ 22 ตุลาคม 2549 ( 12 ปี 5 เดือน)

จากการพยายามศึกษาในนี้ ก็คิดว่า "จะสู้เรื่องอายุความ"

ติดต่อเพื่อนสมัยมัธยมทางไลน์ เพื่อนให้ถ่ายเอกสารให้ดู พอส่งให้ดูก็เงียบ
วันนี้ทักไปอีก สะดวกรับคดีมั้ย ก็เงียบ (T_T)

ลองติดต่อไปทางเพจหนึ่งในเฟส เค้าบอก จะเขียนคำให้การ และสอนวิธีทั้งหมด ตั้งแต่ไปศาล จนถึงการคุยกับศาล
แต่คิดค่าใช้จ่าย 2000 บาท แต่เราก็ยังไม่มีเงินอยู่ดี

ตอนนี้ไม่รู้จะทำยังไงดีค่ะ สับสน หวังเพื่อนช่วย ก็เงียบ จะให้คนอื่นทำให้แล้วไปศาลเอง ก็ไม่รู้ตัวเองจะทำได้ดีหรือไม่

ตอนนี้เราเป็นแม่บ้าน มีทำงานเสริม ได้เดือนละ 4-5 พัน และถูกบังคับคดีอยู่ 1 คดี เอาที่ดินที่เรามีประกาศขาย แต่ก็ยังไม่มีเงินซื้อ

ขอรบกวนถาม เพื่อนๆ มีความเห็นเรื่องนี้ยังไง และมีคำแนะนำอื่นๆมั้ยคะ มืดทุกด้านเลย
- ถ้าเราสู้เอง ไม่มีทนาย เราจะเอาคำให้การจากไหนคะ
- ถ้าสุดท้ายเราแพ้ เค้าจะบังคับคดีเราได้มั้ยคะ เพราะ อีกคดีก็ยังรอขายที่ดินของเราอยู่
- ถ้าต้องหาทนาย เค้าจะคิดค่าใช้จ่ายยังไงคะ
- สมมุติเราไม่อยากไปศาลเพราะต้องเสียค่าเดินทาง ค่าที่พัก ไปต่างจังหวัด แล้วขอประนอมหนี้ เค้าจะยอมให้เราประมาณไหนคะ

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110108 โดย jackTs

aorsuay เขียน: ติดต่อเพื่อนสมัยมัธยมทางไลน์ เพื่อนให้ถ่ายเอกสารให้ดู พอส่งให้ดูก็เงียบ
วันนี้ทักไปอีก สะดวกรับคดีมั้ย ก็เงียบ (T_T)

เพื่อนของคุณ เขาคงไม่อยากจะช่วยคุณแบบฟรีๆมั๊งครับ...เพราะว่ามันต้องมีค่าใช้จ่าย

aorsuay เขียน: - ถ้าเราสู้เอง ไม่มีทนาย เราจะเอาคำให้การจากไหนคะ

การเขียนคำให้การด้วยตัวเอง มันไม่ง่ายอย่างที่คุณคิดหรอกนะครับ ลองไปดู"ตัวอย่าง"เอาเองก็แล้วกัน

การเขียนคำให้การเพื่อสู้คดีทำอย่างไร
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=28919&Itemid=64&view=topic

ยังอ่อนประสบการณ์อยู่ช่วยแนะนำด้วยคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40345&Itemid=64

ปรึกษาเรื่องคำให้การครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40818&Itemid=64#47985

ขอทราบวิธีการเขียนคำร้องเมื่อไปศาลเองครับ ( คดีบัตรกดเงินสดขาดอายุความ )
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44220&Itemid=64#83599

โดนหมายศาลเรียก 27 ตค 58 กรณีรถมอเตอร์ยึด ขอคำแนะนำค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43824&Itemid=64#77673

aorsuay เขียน: - ถ้าสุดท้ายเราแพ้ เค้าจะบังคับคดีเราได้มั้ยคะ เพราะ อีกคดีก็ยังรอขายที่ดินของเราอยู่

ถ้าคุณไม่มีคำให้การจำเลยไปยื่นต่อศาล ยังไงคุณก็ต้องแพ้อย่างแน่นอนครับ เพราะว่าคุณไม่ได้ปฏิบัติให้ถูกต้องตามขั้นตอนของศาล

และเมื่อศาลได้พิพากษาให้คุณแพ้คดีแล้ว ก็ต้องเข้าสู่ขั้นตอนของการบังคับคดี เพิ่มต่อไปอีกหนึ่งคดี

aorsuay เขียน: - ถ้าต้องหาทนาย เค้าจะคิดค่าใช้จ่ายยังไงคะ

ส่วนมาก ทนายความเอกชน(ที่เปิดสำนักงานเป็นของตัวเองทั่วๆไป) จะคิดค่าตัวในการจ้างทนายประมาณ 10% ของทุนฟ้อง(ยอดหนี้ตัวเลขสูงสุดที่ถูกฟ้องให้เป็นคดีความ)

แต่ทั้งนี้ ค่าจ้างทนาย...ตัวทนายความเองจะต้องได้รับเงินไม่ต่ำกว่า 1หมื่นบาท ต่อการสู้ความใน 1คดี

เช่น มีการฟ้องร้องกันที่มูลหนี้ 20,000.-บาท (สองหมื่นบาท)

จะมาว่าจ้างทนายด้วยเงิน 10% ของ 20,000.-บาท ไม่ได้...เพราะทนายจะไม่ยอมทำคดีให้ เนื่องจากจะได้เงินค่าจ้างเพียงแค่ 2,000.-บาท (สองพันบาท) เองเท่านั้น...มันไม่คุ้มกับค่าใช้จ่าย และการเสียเวลาในการขึ้นศาล
ดังนั้น ตัวทนายความในคดีเช่นนี้ จะคิดค่าจ้างขั้นต่ำ เป็นราคาที่ 1หมื่นบาทแทน

aorsuay เขียน: - สมมุติเราไม่อยากไปศาลเพราะต้องเสียค่าเดินทาง ค่าที่พัก ไปต่างจังหวัด แล้วขอประนอมหนี้ เค้าจะยอมให้เราประมาณไหนคะ

ถ้าคุณหนีศาล คุณก็จะถูกศาลพิพากษาไปตามที่ถูกฟ้องมาทุกประการ ทันทีเลยล่ะครับ

ตัวอย่าง

ขึ้นศาลคดีสินเชื่อเจมันนี่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46470&Itemid=64#106791

ได้รับหมายศาลKTC
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46435&Itemid=64#106501

เจอหมายศาลสั่งยึดทรัพย์ ต้องทำยังไงดีคะ เจ้าหนี้คือบัตร KTC 3 ใบ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46196&Itemid=64#103966

ขอคำแนะนำหน่อยครับว่ากรณีนี้ถือว่าหนีศาลรึเปล่าครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=1794&Itemid=64&view=topic

ไม่ได้ไปขึ้นศาลตามที่มีหมายศาลมา
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=22092&Itemid=64&view=topic

ได้รับหมายศาลเพื่อนัดไกล่เกลี่ย แต่ไม่ได้ไป จะต้องทำยังไงค่ะ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=19026&Itemid=64&view=topic

เขาบอกว่าศาลตัดสินแล้ว แต่เราไม่ได้ไปศาล ทำงัยต่อดีคะ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=8647&Itemid=64&view=topic#8647

อุทรณ์หลังศาลพิพากษา
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=13769&Itemid=64&view=topic

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110109 โดย aorsuay
คุณนกกระจอกเทศคะ รบกวนถามเพิ่ม

1.ถ้าเราหาทนายความช่วยเขียนใบคำร้องให้ เราสามารถไปศาลเอง ยื่นเรื่องเองได้มั้ยคะ
2.ในชมรม มีท่านใดสะดวกเขียนใบคำร้องและให้คำปรึกษาโดยไม่ต้องไปศาลมั้ยคะ
3.ค่าใช้จ่ายในการเขียนใบคำร้องประมาณเท่าไหร่
4.ถ้าต้องไปเองมีลำดับขั้นตอนยังไงคะ ยื่นเอกสารที่ไหน ยังไง

ปล.ตอนนี้พยายามหาอ่านกระทู้ที่เกี่ยวข้องอยู่ค่ะ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110110 โดย jackTs

aorsuay เขียน: 1.ถ้าเราหาทนายความช่วยเขียนใบคำร้องให้ เราสามารถไปศาลเอง ยื่นเรื่องเองได้มั้ยคะ

ได้ครับ ศาลท่านไม่ได้ห้าม

aorsuay เขียน: 2.ในชมรม มีท่านใดสะดวกเขียนใบคำร้องและให้คำปรึกษาโดยไม่ต้องไปศาลมั้ยคะ

คุณเห็น Hotline_สายด่วน ไหมครับ?

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

ขอย้ำถามอีกครั้ง...คุณเห็นไหมครับ?

ถ้าคิดว่าเห็นแล้ว ก็โทรไปถาม คุณอาไพโรจน์ ได้เลยนะครับ

ส่วนตัวผมเอง...ไม่รับช่วยเขียนคำให้การให้กับใคร มานานเกือบสิบปีแล้วครับ

aorsuay เขียน: 3.ค่าใช้จ่ายในการเขียนใบคำร้องประมาณเท่าไหร่

ผมไม่ทราบครับ คุณต้องถาม คุณอาไพโรจน์ เอาเองครับ

aorsuay เขียน: 4.ถ้าต้องไปเองมีลำดับขั้นตอนยังไงคะ ยื่นเอกสารที่ไหน ยังไง

เมื่อติดต่อคุณอาไพโรจน์ได้แล้ว ก็ถามรายละเอียดกับท่านได้เลยครับ
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.422 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena