มือใหม่โดนทวงหนี้

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4994 โดย Hathaichanok05

nuche เขียน: เจอคำถามแบบเดียวกันเลยค่ะ( เงินเดือนออกก็ไม่สามารถชำระเข้ามาได้หรอคะ)
มันปี๊ดเลย แต่ตอนนี้ปิดไปแล้ว ฮ่องกรง สู้ๆนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ของเราเยอะหน่อยอะค่ะ ไม่รู้มันจะลด จะให้ผ่อนเท่าไร เมือไหร่ อวยพรให้ด้วยนะจ๊ะ ขอบคุณนะค๊ะ ที่เข้ามาให้กำลังใจ :crying:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4996 โดย Hathaichanok05

VEE เขียน: ใจเย็นค่ะ คุณ rattanad

เพิ่งเริ่มต้น แบบโหดเล็กๆ เองค่ะ
พนักงานที่ทวงก็มีหลายรูปแบบ
พวกรำ่ไร เรื่อยเปี่อย ก็มี
พวกพูดจาดี ฟังรู้เรื่องก็มาก

อย่าเก็บมาคิดให้รกสมองดีกว่าเนอะ

ตอนนี้ควรเก็บแค่อย่างเดียวค่ะ คือ "เก็บเงิน" :555:

:crying: :crying: :crying:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4997 โดย ngang2538

rattanad เขียน:

VEE เขียน: ใจเย็นค่ะ คุณ rattanad

เพิ่งเริ่มต้น แบบโหดเล็กๆ เองค่ะ
พนักงานที่ทวงก็มีหลายรูปแบบ
พวกรำ่ไร เรื่อยเปี่อย ก็มี
พวกพูดจาดี ฟังรู้เรื่องก็มาก

อย่าเก็บมาคิดให้รกสมองดีกว่าเนอะ

ตอนนี้ควรเก็บแค่อย่างเดียวค่ะ คือ "เก็บเงิน" :555:

โอ๋...โอ๋ อย่าร้อง น้า

สู้ๆค่ะ

ต้องเชื่อมั่นค่ะว่าสิ่งที่เรากำลังทำ เป็นวิธีแก้ปัญหาที่ดีที่สุด
แต่รูปแบบ และวิธีการของแต่ละคนอาจไม่เหมือนกัน
ปรับเปลี่ยนไป ตามสภาพ และ สถานการณ์ของบุคคลนั้นๆ

แต่สุดท้ายแล้ว พวกเราทุกคน ต้องเดินไปให้ถึงจุดหมายที่เราตั้งใจ คือ "หมดหนี้" ค่ะ

เป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ

:crying: :crying: :crying:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4998 โดย Hathaichanok05
ขอบคุณค่ะคุณ VEE

การไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐ

วันนี้ไม่ทำงานแล้วล่ะ มานั่งอ่านกระทู้ เพื่อนๆ พี่ๆ ให้มีกำลังใจ อด ทน สู้ ฟัด กับพวกเจ้าหนี้ดีกว่า

ขอบคุณอีกทีนะคุณ VEE หมดหนี้ไปด้วยกันนะคะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ngang2538

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5001 โดย meawpung
ตั้งสติ แล้วเราจะโต้ตอบได้เป็นอย่างดีครับ สู้ๆ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5003 โดย Hathaichanok05

Narasingh เขียน: ตั้งสติ แล้วเราจะโต้ตอบได้เป็นอย่างดีครับ สู้ๆ

ขอบคุณจ้า คุณ Narasingh

ใกล้หมดหนี้แล้วเน้อะ ... สู้ สู้ หมดหนี้ด้วยกันเน้อะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5045 โดย meawpung
ยังหรอกครับ เหลืออีกแค่ ล้านหน่อยๆเองคร้าบ แต่ไม่เครียด

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5046 โดย Lyncns31
วันนี้ขอนำเสนอ บทความ คุณ”หมูสมิง”...หนึ่งในบุคคลแห่งตำนานของพวกเรา..

ผมขอคารวะ...ไว้ตรงนี้ด้วย เป็นบทความที่คุณ “ใกล้เป็นไท” รุ่นพี่ รุ่นเดอะ อีกท่านนึง

รวบรวมไว้..ในกระทู้ “รวบรวมความรู้เกือบทุกขั้นตอนไว้ในนี้แล้วนะ!!!!เมื่อ 5 ปีที่แล้ว

ผมเซฟไว้ตั้งแต่เข้ามาเป็น “น้องใหม่วัยชรา”ใหม่ๆ (หายไปแล้ว กระทู้นี้ ด่ากันกระจาย)

ตัดมาฝากน้องๆ ที่ยังใหม่..ที่ยังสั่นๆอยู่ แค่บางส่วนเท่านั้น เอาไปปรับใช้ดูนะ...

ถ้าทวงดี..ก็พูดดีไปนะ...ไม่ใช่ ไปแรงใส่กันอย่างเดียว...

เชิญชม...

อ่านจบรับรองชีวิตที่มีความสุขจะกลับคืนมาแน่นอน(ใกล้เป็นไท)

K. หมูสมิง เรื่องการโต้ตอบตอนโดนทวงหนี้หนักครับ

"พนง.ทวงหนี้โทรมาบอกว่าต้องจ่ายภายในห้าโมงเย็นวันนี้

ไม่มีเงินเลย ไม่รู้จะหาที่ไหนมาจ่าย ทำไงดีคะ?"

- คำถามแบบนี้เจอบ่อยๆ หมูจะย้อนถามกลับไปเสมอว่า

แล้วทำไมคุณถึงต้องขวนขวายหามาจ่ายด้วยล่ะในเมื่อคุณไม่มี

คุณจะทุรนทุรายหาวิธีการไปทำไมในเมื่อคำตอบคุณก็รู้อยู่แก่ใจว่าคุณไม่มี

ก็เค้าบอกว่าต้องหามาภายในวันนี้

- คุณเคยตอบตัวเองได้มั้ยว่าไอ้สิ่งที่โทรมาหาคุณน่ะ

มันเป็นใครและเป็นอะไรหลายๆ คนก็จะตอบว่าคนทวงหนี้

ก็เข้าทางหมูสมิงเพราะคนทวงหนี้
มันเป็นใครล่ะ

พนักงานกินเงินเดือนน้อยนิดกะค่าคอมมิชชั่นบานตะไท
ที่จะได้จากคุณไง มันอยู่เหนือกฎหมายหรือไม่---ก็ไม่ใช่
มีศักดิ์และสิทธิ์สูงกว่าคุณมั้ย?
ก็ไม่ใช่มั้ย?
อิ่มทิพย์เหรอ?
ก็ไม่ใช่
ความเป็นคนมันอาจจะน้อยกว่าคุณ
เพราะหากมันเคารพความเป็นคนมันก็ไม่มาทำงานอย่างนี้หรอก

แล้วทำไมคุณต้องกลัวมันล่ะ?

การที่คุณกลัวเพราะคุณไปให้ค่ามันมากเกินความเป็นจริง

ทั้งๆ ที่มันก็เป็นแค่พนักงานทวงหนี้
.
...ต้องหามาจ่ายภายในวันนี้ไม่งั้นบลา บลา บลาๆๆๆๆ ทำไงดีคะ ?

เคยถามตัวเองมั้ย?

ว่ามันเป็นใครถึงมาสั่งให้คุณต้องทำนั่นทำนี่ตามคำสั่งมัน?

โคตรพ่อโคตรแม่รึ?
ก็ไม่ใช่

พระเจ้ารึ?
ก็ไม่ใช่

ญาติโก โหติกาฝ่ายไหนของคุณรึ? ----ก็ไม่ใช่

ตำรวจ ทนาย ผู้พิพากษา เจ้าพนักงานบังคับคดี?

ก็ไม่ใช่อะ มันเป็นอะไรไปไม่ได้นอกเสียจากพนักงานทวงหนี้

คนเหมือนๆ กับคุณเนี่ย คนชนิดที่ไม่มีปัญญาหางานดีๆ

มีเกียรติ มีศักดิ์ศรี สุจริต และน่ายกย่องทำ

คนเก็บขยะขาย คนกวาดถนนยังมีมีเกียรติ มีศักดิ์ศรี

น่ายกย่องกว่าเลย เพราะไม่ต้องมานั่งจิกกัดใคร

ไม่ต้องเที่ยวไปกดดันใครให้เครียด ให้กลัว ให้ร้อนรน

แล้วหาเงินมาโยนให้มันเอาไปซื้ออาหารกิน

เงินที่ได้มาจากความหวาดกลัวของคนอื่น

เงินที่ได้มาด้วยการบีบบังคับ

เงินที่คุณหามาด้วยความยากลำบาก จากหยาดเหงื่อ

แรงงาน เลือดและน้ำตาของคุณ --- ทำไมคุณต้องเอาไปให้มัน?

เคยตอบตัวเองได้มั้ย? ว่าอะไรกันแน่ที่ทำให้คุณกลัว

เคยถามตัวเองมั้ย? ว่าหากคุณหามาจ่ายให้มันไม่ได้

แล้วอะไรจะเกิดขึ้น? สิ่งที่ทำให้กลัวคือใจของคุณเอง

และความคิดที่ว่าเราเป็นหนี้เราผิด
เลิกคิดได้แล้ว

หากคุณหามาจ่ายมันไม่ได้มันก็ทำได้แค่ด่าคุณ

เพราะมันโมโหที่ไม่ได้ค่าคอมฯ จากคุณ

ถามว่ามันจะมาฆ่าคุณได้มั้ย? หรือมาจับคุณเข้าคุกได้มั้ย?

คำตอบก็คือไม่ได้
แล้วทำไมต้องกลัวมัน?

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5059 โดย Hathaichanok05
ขอบพระคุณมากมากค่ะ พี่ Devil Angle

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5077 โดย Nok2865
สำหรับพี่บัว...
ตลอดระยะเวลาที่โดนทวงหนี้ กำลังอยู่ในขั้นตอนลงแดง
ก็ไม่ค่อยเจอเจ้าหนี้แบบโหดๆนะคะ
คือ...คิดตลอดว่า เขาทำหน้าที่ของเขา เราก็ทำหน้าที่ของเรา
มีบ้างส่อเสียด ประชดประชัน...เงินพึ่งจะออกไปไหนหมด
ก็จะตอบด้วยน้ำเสียงเฉยๆ ไม่เหวี่ยง..."เอาไปให้ลูกกิน ให้พ่อแม่ใช้จ่าย หนี้ของคุณ ฉันไม่หนี จะชดใช้ให้ แต่ขอเวลาหน่อยนะคะ"

จะเจอหนักๆ ตอนท้ายๆ ประเภทแอบอ้างหมายศาล อ้างเป็นทนาย
ตอนต่อรองราคาแฮร์คัท โหดกว่าเยอะค่ะ มันเป็นเรื่องชิงไหวชิงพริบกัน
สังเกตใจของเรา...ถ้าเรามีอารมณ์กับเขา ใช้คำพูดไม่ดีเหมือนเขา
ใจของเราก็จะรุ่มร้อน ทุรนทุราย อยากจะโต้ตอบให้สาแก่ใจ อยากจะก่นด่าโคตรเหง้าศักราชของมัน
แต่ถ้าเรา...ทำใจเย็นๆ ดีมาดีไป ไม่ดีมาก็ให้อภัย
แต่อย่าให้เขาล่วงล้ำสิทธิส่วนตัวของเรา ร้องเรียนตามลำดับ แค่นั้น
จิตใจเราก็จะสบาย...คิดแบบนี้...เขาก็คน เราก็คน ต่างคนต่างมา ต่างคนต่างไป
ทำดีด้วยคำพูด แม้จากเราฝ่ายเดียว ก็สบายใจดีค่ะ

พี่บัวเป็นกำลังใจให้มือใหม่ใจเย็นๆในการรับสายทวงหนี้นะคะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Hathaichanok05, Lyncns31

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5086 โดย Ly89
ถึงแม้ว่าเราจะรู้ทางหนีทีไล่ การตั้งรับกับเจ้าหนี้แล้วก็ตามที....

โดยส่วนตัวของผมแล้ว...การทวงหนี้ถ้ามันไม่หนักหนาสาหัสเกินไปนัก

ก็ไม่ควรที่โต้ตอบกลับไปแบบรุนแรง...เขาก็ทำไปตามหน้าที่ของเขา งานของเขา

ตลอดเวลากับการรับมือ...ถึงจะรู้วิธีโต้ตอบแต่ผมจะทำเหมือนว่าผมไม่รู้อะไรเลย

พยายามอธิบายว่า มันไม่ไหวจริงๆ เงินเดือนที่ได้มา ต้องเอาไปเป็นค่ายังชีพ

สำหรับครอบครัว ลูกต้องเรียน อาหารต้องกิน อธิบายด้วยอารมณ์เชิงอ้อนวอน

ขอให้เจ้าหนี้เห็นใจ ผมว่ามันก็ได้ผลนะครับ เพราะผมไม่เคยเจอทวงแบบโหดเลย...

ผมเคยคุยกับ สนง.กฏหมายสมเกือก ถามเขาว่า เอาเกณฑ์อะไรมาตัดสินว่า

ลูกหนี้แบบไหนสมควรที่จะส่งฟ้อง เขาก็บอกว่า ถ้าทางแบงค์สั่งมาสมมุติเดือนนี้

ให้ส่งฟ้อง 10 ราย เขาจะเลือกลูกหนี้ที่มีมูลหนี้สูงๆ หรือไม่ก็ลูกหนี้ที่ชอบท้าทาย

ท้าให้ฟ้อง เวลาติดตามทวงถามก็ชอบใช้อารมณ์ประมาณนั้น......

ขอย้ำนะครับ...ถ้ามันไม่หนักหนาจนเกินไป...ก็ไม่ควรตะบี้ตะบันด่าแหลกอย่างเดียว

เพียงแค่คิดว่าเขาจะไม่กล้าโทรทวงบ่อย.....พี่ๆ เพื่อนๆลองเอาไปคิดดูนะครับ....
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych, Hathaichanok05, Lyncns31

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5089 โดย Lyncns31
เป็นวิธี ที่น่าส่งเสริมมาก..คุณ batk

ขออภัยกับทุกท่านด้วย สำหรับบทความเก่าที่ผมเอามาลง..ดูโหดไปนิด...

อ่านกันเล่นๆไปนะ.... ไม่ต้องไปเอามาทั้งดุ้นล่ะ...

มันอาจตกยุคไปหน่อย..แต่ก่อนมันโหดกันมากจริงๆ...หลังๆมาก็เพลาๆกันไปเยอะแล้ว

โดยส่วนตัว..ผมก็ไม่ได้นิยมความรุนแรงอะไรขนาดนั้น..เจอที่โหดๆก็ไม่กี่ราย..

พูดเซ้าซี้..ไม่รู้เรื่องก็ขอให้เอาคนอื่นมาคุย...แรงมา..เอานิ่ง..สยบ...

เราพูดแบบใช้เหตุผล เอาความจริงมาตั้ง ไม่ไหวจริงๆ อะำไรประมาณนั้น ส่วนใหญ่

ไม่กล้ารับปากนะ...คงยังทำไม่ได้...กำลังเคลียร์เจ้าโน้นอยู่...

หลังสุดรายนึงฮ่องกง..ก็คุยกันดีๆมาตลอด..แต่ยื้อกันจนหมดเวลา...

ทิ้งใส่เรา"แล้วจะเร่งส่งฟ้องให้นะ"...(ปิดเคสไม่ได้...)

ปัจจุบัน กำลังโอนหนี้ให้เครือกรุงศรีแล้ว เปลี่ยนสำนักทวงใหม่..

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5091 โดย Hathaichanok05
คุณ Batk

วันนี้ลองมุขคุณ Batk เลยค่ะ

เรดดี้โทรมาแต่เช้า แปดโมงครึ่ง คนเดิม น้ำเสียงน่าด่าโคตรเง้ายิ่งนัก พอเค้าเปิดประเด็น ประโยคเดิมทวงหนี้มาเสร็จ ดิชั้นก็จัดเลยค่ะ ด้วยน้ำเสียง นุ่ม สวย

"คุณสิริกรคะ ... ตอนนี้เพิ่ง 8 โมงครึ่งเอง ยังเช้าอยู่เลย ยังไม่รู้เลยค่ะ ว่าวันนี้จะหาเงินมาจ่ายได้หรือเปล่า ตอนเย็นๆโทรมาใหม่อีกรอบดีมั้ยคะ แล้วก็เอายังงี้นะคะ คุณลองทำน้ำเสียงน่ารักน่ารัก สุภาพกับดิชั้นกว่านี้อีกสักนิดนึงดีมั้ยคะ ไว้ดิชั้นรู้สึกดีดีกับคุณกว่านี้อีกนิดนึง ดิชั้นอาจจะมีความพยายาม หาเงินที่ดิชั้นไม่มี มาจ่ายหนี้คุณก็ได้ ดีมั้ยคะ"

นางก็เลยทำน้ำเสียงเบาลง นิดนึง แล้วบอกว่า

"ของคุณปิดยอดวันที่ 21 นะคะ ยอดหนี้ 2 พัน++ แล้ววันจันทร์จะโทรมาใหม่ค่ะ" วางหูโครม

โอเคมั้ยอะคะ ... ไม่ด่าแล้วน้า อารมณ์ ออดอ้อน น่ารักน่ารัก

พอได้มั้ยคุณ Batk :sweat:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Pych, Lyncns31

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5093 โดย Ly89

devil angel เขียน: เป็นวิธี ที่น่าส่งเสริมมาก..คุณ batk

ขออภัยกับทุกท่านด้วย สำหรับบทความเก่าที่ผมเอามาลง..ดูโหดไปนิด...

อ่านกันเล่นๆไปนะ.... ไม่ต้องไปเอามาทั้งดุ้นล่ะ...

มันอาจตกยุคไปหน่อย..แต่ก่อนมันโหดกันมากจริงๆ...หลังๆมาก็เพลาๆกันไปเยอะแล้ว

โดยส่วนตัว..ผมก็ไม่ได้นิยมความรุนแรงอะไรขนาดนั้น..เจอที่โหดๆก็ไม่กี่ราย..

พูดเซ้าซี้..ไม่รู้เรื่องก็ขอให้เอาคนอื่นมาคุย...แรงมา..เอานิ่ง..สยบ...

เราพูดแบบใช้เหตุผล เอาความจริงมาตั้ง ไม่ไหวจริงๆ อะำไรประมาณนั้น ส่วนใหญ่

ไม่กล้ารับปากนะ...คงยังทำไม่ได้...กำลังเคลียร์เจ้าโน้นอยู่...

หลังสุดรายนึงฮ่องกง..ก็คุยกันดีๆมาตลอด..แต่ยื้อกันจนหมดเวลา...

ทิ้งใส่เรา"แล้วจะเร่งส่งฟ้องให้นะ"...(ปิดเคสไม่ได้...)

ปัจจุบัน กำลังโอนหนี้ให้เครือกรุงศรีแล้ว เปลี่ยนสำนักทวงใหม่..

พี่เหนอ...ขอเสริมนิดนึงครับ.... :P

บมความเก่าๆ การรับมือทวงหนี้โหด...ผมว่ามันไม่ตกยุคครับ

มันทำให้เราได้รู้ตื้น ลึก หนา บาง ของการทวงหนี้ครับ...ยังใช้ได้ดีเมื่อถึงเวลาครับ.. :P
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05, Lyncns31

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5383 โดย Hathaichanok05
ด่วน ด่วน สด สด ร้อน ร้อน (จริงๆก็ไม่ร้อนแล้วอะ เรื่องเกิดเมื่อเช้า แต่เพิ่งจะว่างมาฟ้อง)

ใบไม้สีม่วง โทรมาทวงหนี้ ด้วยน้ำเสียง ประนึงว่า ชั้นไปติดหนี้หล่อน แล้วไม่ยอมใช้คืน

หล่อนก็เฝ้าถามว่าเมื่อไหร่จะจ่าย เมื่อไหร่จะจ่าย เราก็ตอบว่าไม่รู้เหมือนกัน เค้าก็เอาเรื่องเรารับปากมาอ้างอีกตามฟอร์ม

ดิชั้นก็จัดเลยค่ะ

พูดเพราะๆ นะคะ น้ำเสียงดีดี ดิชั้นไม่ได้เป็นหนี้คุณใช่มั้ยคะ ดิชั้นเป็นหนี้ธนาคารคุณ พูดกับลูกค้าดีดีหน่อยค่ะ คุณชื่ออะไรคะ เลขประจำตัวอะไร

ระหว่างนั้นเอง หล่อนก็พยายามแหกปากแทรก ถึงแม้คำที่ออกจากปากหล่อนจะเป็นคำว่า ขอประทานโทษค่ะ ไม่ทราบว่า ...

ไม่ฟังค่ะ ดิชั้นไม่ฟัง ดิชั้นก็ตะคอกถามกลับไป ว่าชื่ออะไร นางบอกมา ดิชั้นก็ถามนามสกุล มันพยายามจะบอกเบอร์โทรศัพท์ ดิชั้นไม่ฟัง ดิชั้นบอกว่า ดิชั้นถามนามสกุล ดิชั้นไม่ได้ถามเบอร์

มันก็บอกว่า ก็ฟังก่อนซิคะ ช่วยหยุดฟังก่อนซิคะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5391 โดย Hathaichanok05
อู๊ยยย

ปรี๊ดแตกเลยค่ะ เดี๊ยน

คุณคะ ไม่ต้องมาให้เบอร์คุณกับดิชั้นหรอกค่ะ ขอแค่ชื่อ และ นามสกุลคุณก็พอ ดิชั้นจะได้ร้องเรียนไม่ผิดคน ส่วนเบอร์คุณน่ะ ดิชั้นหาเองได้ มันไม่ได้ยากเย็นอะไรเลย

แล้วช่วยพูดจาให้มันมีมารยาทกับลูกค้ามากกว่านี้หน่อยนะคะ ถ้าทำไม่ได้ ก็ช่วยโอนสายไปให้หัวหน้าคุณหน่อยค่ะ

มันไม่โอนค่ะ มันบอกว่า งั้นแค่นี้นะคะ สวัสดีค่ะ แล้วมันก็วางหูใส่ชั้น

ดิชั้นก็โทรเข้าเบอร์ที่มันโทรมานั่นแหละ แต่ปรากฎว่าเป็นเบอร์ส่วนกลางของธนาคาร ดิชั้นก็เลยถามยัยคนรับสายว่า จะร้องเรียน ต้องติดต่อส่วนไหน มันก็เสียงสั่น งัน งก ถามนู่น ถามนี่ ถามนั่น

และระหว่างที่มันให้ดิชั้นรอสาย ดิชั้นก็บอกไปว่า

จริงๆแล้ว ธนาคารคุณ น่าจะจัดได้ว่าเป็นธนาคารที่มารยาทดีที่สุดในประเทศไทยแล้วนะ ในบรรดาธนาคารคนไทยด้วยกันเอง ทั้งมารยาทของพนักงาน call center และ พนักงานที่สาขา

แต่ทำไมพนักงานคนนี้ ที่ชื่อพทัยทิพย์เนี่ย ถึงได้ไม่มีมารยาทขนาดนี้ ดิชั้นไม่คิดว่าหัวหน้าเค้าจะสั่งสอนให้เค้าพูดจาแบบนี้ใช่มั้ยคะ คุณมีบันทึกไว้ใช่มั้ย เค้าเพิ่งวางหูเมื่อกี้

ยัยคนนี้ก็ ค่ะ ค่ะ ค่ะ พบแล้วค่ะ มีบันทึกไว้ค่ะ แ้ล้วก็บอกว่า บันทึกไว้ให้แล้วนะคะ จะให้หัวหน้าหน่วยงานของคุณหทัยทิพย์ติดต่อกลับไปภายในวันนี้เลยนะคะ ขอโทษค่ะ สวัสดีค่ะ

จนป่านนี้ก็ยังไม่โทรกลับมา

ไม่ได้อยากเลวร้าย แต่ไม่ไหวอะ ชั้นทำงานมีเกียรติ มีศักดิ์ศรี บอกว่าไม่มี ไม่ได้จะไม่จ่าย ถ้ามีแ้ล้วจะจ่าย

มันบังคับให้ทำประณอมหนี้ เราไม่ทำ มันก็หาว่าเราไม่จ่าย อะไรของมันวะ

บทพูดคงได้มาแค่นี้จริงๆแหละมั้ง

โคตรโมโห

ขอโทษพี่พี่ด้วยนะคะ ถ้าใช้ บทสนทนา ตอบโต้ ไม่ถูกไม่ควร

คราวหน้าจะหายใจลึก ลึก และใจเย็นๆ จะท่องในใจเลยค่ะ "ไม่เถียงหนอ ไม่ด่าหนอ ใจเย็นหนอ"

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5394 โดย Pych
ทำดีแล้วนี่ครับ
ไม่เป็นไรครับ เถียงบ้าง อะไรบ้างก็ดีแล้วครับ

เกียรติและศักดิ์ศรีความเป็นคนของเราๆ ต้องปกป้องครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5399 โดย ntps
:สู้ๆ: ใบไม้สีม่วง ^^ ต้นโพธิ์หรือเปล่าค่ะ ทำไปเลยถ้าเขาพูดไม่ดี
การระบายเป็นเรื่องธรรมชาติ ช่วยให้โลหิตไหลเวียนดีขึ้น จะดูอ่อน
เยาว์ไม่แก่ง่ายค่ะ :555: ถ้าเป็นแบงค์ต้นโพธิ์ คนทวงหนี้ในแบงค์
จะอยู่แย่งออกจากแบงค์ แต่ระบบการร้องเรียนดีมาก ร้องปุ๊ปแอ๊คชั่น
ปั๊ป แต่ลดราคาโคตรยากส์ :เฮ้อ:

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: ต่อไปน้อง น้องยังต้องผจญการทวงหนี้อีกพอสมควร
แต่ไม่นานน้องจะแกร่งและมั่นคง ไม่โอนเอียงตามกับลมปากของเจ้าหนี้
ที่มาลับลวงพลางง่ายๆๆๆ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5405 โดย Hathaichanok05

kaewja เขียน: :สู้ๆ: ใบไม้สีม่วง ^^ ต้นโพธิ์หรือเปล่าค่ะ ทำไปเลยถ้าเขาพูดไม่ดี
การระบายเป็นเรื่องธรรมชาติ ช่วยให้โลหิตไหลเวียนดีขึ้น จะดูอ่อน
เยาว์ไม่แก่ง่ายค่ะ :555: ถ้าเป็นแบงค์ต้นโพธิ์ คนทวงหนี้ในแบงค์
จะอยู่แย่งออกจากแบงค์ แต่ระบบการร้องเรียนดีมาก ร้องปุ๊ปแอ๊คชั่น
ปั๊ป แต่ลดราคาโคตรยากส์ :เฮ้อ:

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: ต่อไปน้อง น้องยังต้องผจญการทวงหนี้อีกพอสมควร
แต่ไม่นานน้องจะแกร่งและมั่นคง ไม่โอนเอียงตามกับลมปากของเจ้าหนี้
ที่มาลับลวงพลางง่ายๆๆๆ

ใช่แล้วลูกพี่แก้วจ๋า มาทั้งต้นเลยลูกพี่

ตอนนี้รู้สึก เลือดลมไหลเวียนไปทั่ว สรรพางกาย อารมณ์ดีเป็นอย่างยิ่ง จะฟ้องก็ฟ้องมาเลย ไม่กลัวค่ะ เจ้านี้ เพราะยอดหนี้ 2 หมื่นกว่าบาท แต่หมั่นไส้มาก ปากเสีย ต้องสู้กันซักตั้งนึง

ลูกพี่บอกว่า น้องยังต้องผจญการทวงหนี้อีกพอสมควร .. แปลว่าตอนนี้ยังไม่ถึงครึ่งทางเลยใช่มั้ยคะเนี่ย สงสัยมันยังเน่าไม่พอใช่ป่ะคะ

เอาวะ มาถึงขั้นนี้ เครดิตเสีย ก็ช่างแม่มมัน อีกหน่อยเป็นไท มีเงินสดเป็น กำ กำ ไม่สนแม่มแล้ว เคร ดง เคร ดิต

:ลั่ลล้า:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5427 โดย Ly89
ใครปากเสียมาก็ด่ากลับ...ถูกต้องแล้วล่ะครับ.... :hurt:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.962 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena